તમારા રસોડામાં રહેલી આ વસ્તુ છે અગણિત બીમારીઓની દવા, ખાવા માત્રથી શરીર બની જાય છે એકદમ તંદુરસ્ત

દોસ્તો તજપત્તા એક વિશેષ પ્રકારનો મસાલો છે. જેની તાસીર ગરમ હોય છે અને તેની છાલ પાતળી, પીળી અને સુંગંધિત હોય છે. તજપત્તામાં મળી આવતા વિશેષ ગુણોને કારણે તેનો ઉપયોગ શિયાળાની ઋતુમાં સૌથી વધારે કરવામાં આવે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ લાભદાયી હોય છે.

તજ પત્તાના પાનની સુંગંધ તિખાશ યુક્ત હોય છે.  તેના ફૂલ લીલા રંગના અથવા સફેદ રંગના હોય છે. તજ પત્તાનો ઉપયોગ ભોજન બનાવવા માટે એક મસાલા સ્વરૂપે કરવામાં આવે છે. આ સિવાય તજ પત્તા વિવિધ પ્રકારના રોગો માટે પણ ઉપયોગી હોય છે.

તજપત્તા ખૂબ જ ગુણકારી હોય છે, જેની ખેતી જુલાઈથી લઈને સપ્ટેમ્બર સુધી કરવામાં આવે છે. ભારતમાં તજપત્તાની સૌથી વધારે ખેતી દક્ષિણી અને પશ્ચિમી સમુદ્ર તટ પર કરવા આવે છે. આ સિવાય ભારતમાં તજપત્તાની ખેતી તમિલનાડુ, કેરળ અને કર્ણાટક જેવા રાજ્યોમાં કરવામાં આવે છે.

તજપત્તાનું સેવન દાંતના દુખાવામાં સમસ્યાથી છુટકારો આપી શકે છે.  જો તમે માસિક ધર્મ સબંધી, ચર્મ રોગ જેવી સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો પણ તજપત્તા સહાયક સાબિત થઈ શકે છે. 

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સિવાય પાચન સાથે જોડાયેલી સમસ્યાઓ, ટીબી અને ઝાડા જેવી અન્ય સમસ્યાઓને ઠીક કરવા માટે પણ તજપત્તા મદદ કરે છે. તજપત્તાનું વધારે સેવન કરવાથી હિચકી આવવાનું સમસ્યાથી છુટકારો આપી શકે છે.

જો તમને સતત માથાનો દુખાવો થઈ રહ્યો હોય અને તમે તેને ઓછો કરવા માંગો છો તો તજપત્તા સહાયક સાબિત થઈ શકે છે. આ માટે તમારે તજપત્તાના 8થી 10 પાન પીસીને લેપ બનાવી લેવો જોઈએ અને તેને માથા પર લેપ સ્વરૂપે લગાવવો જોઈએ. જેનાથી માથાના દુખાવાથી રાહત મેળવી શકાય છે.

તજપત્તા ઉધરસ અને તાવ સાથે જોડાયેલી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે પણ લાભદાયક સાબિત થઈ શકે છે. આ માટે તમારે તજપત્તાને પાણીમાં ઉમેરીને ગરમ કરી લો અને નાકમાં તેનો લેપ લગાવી લેવો જોઈએ. જેનાથી તાવની સમસ્યાથી છુટકારો મળી શકે છે. 

તજપત્તાનું સેવન કોલેસ્ટ્રોલ ને ઓછું કરવા માટે પણ કામ કરે છે. આ માટે 1 કપ પાણીમાં 2 ચમચી મધ અને ત્રણ ચમચી તજપત્તાનું ચૂર્ણ મિક્સ કરીને દરરોજ 3 વખત પીવાથી કોલેસ્ટ્રોલ અને મોટાપો ની સમસ્યાથી રાહત મેળવી શકાય છે. 

તજપત્તા, ઈલાયચી ને સમાન માત્રામાં મિક્સ કરી બાદ તેનો ઉકાળો બનાવી લો અને તેનું સેવન કરવાથી પણ કોલેસ્ટ્રોલ લેવલની સમસ્યાથી રાહત મળી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

તજપત્તાનું સેવન ટીબી અને ગઠીયા ની સમસ્યા માટે પણ ફાયદાકારક હોય છે. હકીકતમાં તજપત્તાનું સેવન ટીબી અને ગઠીયા ની સમસ્યા માટે પણ ફાયદાકારક હોય છે. આ માટે તમારે તજપત્તાના તેલને થોડીક માત્રામાં સેવન કરવું પડશે. જેનાથી ટીબિના દર્દીઓના શરીરમાં રહેલા ખરાબ કીટાણુઓ દૂર કરી શકાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!