નારિયેળની જેમ જ નારિયેળનું દૂધ પણ દવાની જેમ કરે છે કામ, આટલા બધા રોગો થઇ જાય છે દૂર.

દોસ્તો નારિયેળના તેલની જેમ નારિયેળના દૂધથી પણ ઘણા ફાયદા થઈ શકે છે. નારિયેળ પોષક તત્વોથી ભરપૂર ફળ છે, જેનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે પૂજા માટે કરવામાં આવે છે. આ સિવાય નારિયેળનો ઉપયોગ દૂધ અને તેલના રૂપમાં પણ થાય છે.

આયુર્વેદ અનુસાર નાળિયેર મૂત્રાશય શુદ્ધ કરનાર, ગ્રહણ કરનાર, વધારનાર, રક્ત વિકાર વિરોધી અને વાટ-પિત્તનો નાશ કરનાર છે. 

નારિયેળની સાથે સાથે નારિયેળ પાણી પણ સારા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે, જે શરીરમાં પાણીની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે અને ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓને દૂર કરે છે અને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ છે.

આ સિવાય નારિયેળના દૂધની વાત કરીએ તો નારિયેળના પાણીની જેમ નારિયેળનું દૂધ પણ આપણા સારા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. આયુર્વેદ અનુસાર નારિયેળનું દૂધ ઘણી બધી શારીરિક સમસ્યાઓને દૂર કરીને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારિયેળના દૂધમાં પ્રોટીન, કાર્બોહાઈડ્રેટ્સ, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, સોડિયમ, ફોસ્ફરસ, સેલેનિયમ અને ફાઈબર સાથે વિટામિન-સી, ફોલેટ અને ફેટી એસિડ્સ પણ મળી આવે છે.

નારિયેળના દૂધનું સેવન ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક છે. એક રિસર્ચ અનુસાર નારિયેળના દૂધમાં એન્ટીડાયાબિટીક ગુણો જોવા મળે છે, જે લોહીમાં હાજર સુગરના સ્તરને ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે અને ડાયાબિટીસને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે. 

તેથી એવું કહી શકાય કે નારિયેળના દૂધનું સેવન ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. નારિયેળના દૂધનું સેવન વજન ઘટાડવા માટે ફાયદાકારક છે.  નારિયેળના દૂધમાં ભરપૂર માત્રામાં ફાઈબર હોય છે. 

હકીકતમાં ફાઈબર આપણા શરીરને લાંબા સમય સુધી ઉર્જા પ્રદાન કરે છે અને પેટને લાંબા સમય સુધી ભરેલું રાખવામાં મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત ફાઈબર અનિયમિત ભૂખને નિયંત્રિત કરવામાં મદદરૂપ છે, જે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

નારિયેળના દૂધનું સેવન રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે ફાયદાકારક છે. નારિયેળના દૂધમાં એન્ટિ-ફંગલ અને એન્ટિવાયરલ ગુણો જોવા મળે છે. વાયરસ અને બેક્ટેરિયાથી થતા રોગોથી શરીરને બચાવવાની સાથે સાથે તે રોગો સામે લડવાની ક્ષમતા પણ પ્રદાન કરે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં મદદરૂપ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારિયેળનું દૂધ વાળના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે. નાળિયેરનું દૂધ વાળમાં લગાવવાથી વાળ અને મૂળને કુદરતી પોષણ મળે છે. આ સિવાય નાળિયેરનું દૂધ વાળના વિકાસ અને તેમને મજબૂત રાખવામાં મદદરૂપ છે. નારિયેળના દૂધથી વાળમાં માલિશ કરવાથી નુકસાન થયેલા વાળને ઠીક કરી શકાય છે.

નારિયેળનું દૂધ હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. એક રિસર્ચ અનુસાર નારિયેળના દૂધનું સેવન ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડે છે અને સારા કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર વધારે છે. 

નારિયેળનું દૂધ કોલેસ્ટ્રોલને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે અને હૃદયને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ છે. જોકે કોલેસ્ટ્રોલ વધવાથી હાર્ટ રિસ્ક થાય છે.  તેથી, એવું કહી શકાય કે નારિયેળના દૂધનું સેવન હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

નારિયેળનું દૂધ ત્વચાના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે. નારિયેળનું દૂધ ત્વચા પર લગાવવાથી તે ત્વચાને સ્વચ્છ, સુંદર અને નરમ બનાવીને તેની પર ભેજ જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે. 

આ સિવાય નારિયેળનું દૂધ ત્વચા પર સનબર્નની સમસ્યાને દૂર કરવામાં પણ મદદરૂપ છે. નારિયેળના દૂધમાં એવા જ કેટલાક પોષક તત્વો જોવા મળે છે, જે વધતી ઉંમરની અસર ઘટાડવામાં મદદરૂપ થાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!