એકદમ સસ્તા ભાવે મળી આવતા આ ફળથી પણ હજારો બીમારીઓ દૂર ભાગે છે, આજ સુધી 90% લોકો હશે અજાણ…

દોસ્તો નારંગી શિયાળાની ઋતુમાં જોવા મળતું એક સામાન્ય ફળ છે, જેનાથી ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો થઈ શકે છે. વળી સંતરાનું સેવન કરવાથી ઘણી બીમારીઓથી બચી શકાય છે. તેમાં વિટામિન સી, વિટામિન બી, વિટામિન એ, મેગ્નેશિયમ, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, ફોસ્ફરસ અને કોલીન જેવા પોષક તત્વો મળી આવે છે.

નારંગી ખાવાથી આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત બને છે. નારંગીમાં વિટામીન સી ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે, જે આપણા શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને પ્રોત્સાહન આપે છે.

સિવાય નારંગી ખાવાથી આપણા શરીરમાં શ્વેત રક્તકણોના ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન મળે છે. તમને જણાવી દઈએ કે નારંગીમાં હાજર ફોલેટ, કોપર અને વિટામિન Aની અસરને કારણે આપણે અનેક પ્રકારની બીમારીઓથી બચી શકીએ છીએ.

નારંગી ખાવાથી શરીરમાં કોલેસ્ટ્રોલના સ્તરને નિયંત્રણમાં રાખી શકાય છે. તેમાં પેક્ટીન મળી આવે છે, જે દ્રાવ્ય ફાઈબર છે, જે શરીરના કોલેસ્ટ્રોલને સરળતાથી ઘટાડી શકે છે. આ સિવાય તેમાં ફ્લેવોનોન હેસ્પેરીડિન પણ જોવા મળે છે જે શરીરમાં LDL કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડીને HDL કોલેસ્ટ્રોલને પ્રોત્સાહન આપે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીનું સેવન કરવાથી આપણી ત્વચા પર ખૂબ જ સકારાત્મક અસર પડે છે. તેની એન્ટિ-ઓક્સિડન્ટ અસર સૂર્ય અને પ્રદૂષણના સંપર્કમાં આવવાથી ત્વચાને થતા નુકસાનથી ઝડપથી રાહત આપે છે.

આ ઉપરાંત તે ત્વચા પરની કરચલીઓ સુધારવા માટે પણ ખૂબ સક્ષમ છે. સંતરામાં હાજર બીટા કેરોટીન અને વિટામિન સી ત્વચાને ઝડપથી સુધારવામાં મદદ કરે છે. નારંગીનું નિયમિત સેવન આપણા હૃદયને સ્વસ્થ રાખે છે.

તેમાં ફોલેટ, એન્ટીઓક્સીડેન્ટ અને પોટેશિયમ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. જે આપણા હૃદય માટે ખૂબ સારું માનવામાં આવે છે. આ સિવાય તેમાં રહેલા ફાઈટોકેમિકલ્સ આપણા શરીરમાં પ્લેટલેટ્સને એકસાથે ચોંટતા અટકાવે છે અને કોષોમાં ઓક્સિજન અને અન્ય પોષક તત્વો લઈ જતી રક્તવાહિનીઓને મજબૂત બનાવે છે.

સંધિવાના દર્દીઓ માટે નારંગીનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. એક સંશોધન મુજબ, દરરોજ 2-3 નારંગીનું સેવન કરવાથી સંધિવાથી બચી શકાય છે. સંધિવા એક એવો રોગ છે, જેમાં દર્દીના શરીરના મોટાભાગના સાંધાઓમાં દુખાવો અને સોજો રહે છે.

આ સાથે નારંગીમાં જોવા મળતું વિટામિન સી, એક એન્ટીઑકિસડન્ટ, સાંધાના દુખાવા અને સોજાને ઘટાડવામાં ખૂબ જ અસરકારક છે, જે સંધિવાના દર્દીઓ માટે ઘણી મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નારંગીનું નિયમિત સેવન વજન ઘટાડવામાં ઘણી મદદ કરે છે. તેમાં વિટામિન અને ફાઈબર પૂરતી માત્રામાં મળી આવે છે, જેના કારણે શરીરમાં ચરબી ઓછી થાય છે. આ સિવાય નારંગીમાં ભરપૂર માત્રામાં ફાઈબર હોય છે, જેના લીધે આપણને જલ્દી ભૂખ લાગતી નથી અને દિવસભર ઓછું ખાવામાં મદદ મળે છે.

નિયમિતપણે નારંગીનું સેવન કરવાથી કિડનીમાં પથરી બનતી અટકાવી શકાય છે. સંતરામાં રહેલા મિનરલ્સ આપણી કિડનીના સ્વાસ્થ્ય માટે અત્યંત ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

નારંગીનું સેવન કરવાથી ડાયાબિટીસથી બચી શકાય છે. ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં તેનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. નારંગીમાં નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં ફાઈબર જોવા મળે છે અને ફાઈબર આપણા શરીરમાં સુગર લેવલને વધતા અટકાવી શકે છે, જે ડાયાબિટીસ જેવી બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડી શકે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!