હવે ડાયાબિટીસ, થાક, બ્લડ પ્રેશર જેવી બીમારીઓથી ડોક્ટર પાસે ગયા વિના મળશે રાહત, ખાલી આ વસ્તુ પલાળીને ખાવાનું શરુ કરી દો…

દોસ્તો પિસ્તા એક પ્રકારનું ડ્રાય ફ્રુટ છે, જેનો ઉપયોગ ઘણી રીતે કરવામાં આવે છે. પિસ્તા આપણા શરીર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. પિસ્તાના નિયમિત સેવનથી શરીરમાં નબળાઈ આવતી નથી અને અનેક પ્રકારની બીમારીઓથી પણ બચી શકાય છે.

આ સિવાય પુરૂષોની જાતીય સમસ્યાઓમાં પિસ્તા ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આયુર્વેદમાં પિસ્તાનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક કહેવાય છે. તેમાં ફાઈબર, કાર્બોહાઈડ્રેટ્સ, એમિનો એસિડ અને ચરબી મુખ્યત્વે જોવા મળે છે.

સવારે ખાલી પેટે પલાળેલા પિસ્તા ખાવાથી આપણા શરીરને એનર્જી મળે છે. તેમાં વિટામિન B6 ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે, જેના કારણે આપણા શરીરનું હિમોગ્લોબિન વધે છે, જેના લીધે શરીરને એનર્જી મળે છે.

વળી પલાળેલા પિસ્તાનું નિયમિત સેવન કરવાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યાથી છુટકારો મળી શકે છે. પિસ્તામાં ઘણા પ્રકારના એન્ટીઓક્સીડેન્ટ જોવા મળે છે જે શરીરમાં બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવાનું કામ કરે છે. તે શરીરમાં લોહીના પ્રવાહમાં સુધારો કરીને લોહીના ગંઠાવાનું નિર્માણ અટકાવે છે. વળી તેના નિયમિત સેવનથી શરીરમાં શક્તિ બની રહે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પલાળેલા પિસ્તાનું સેવન કરવા માટે 6-7 પિસ્તાને રાત્રે એક વાસણમાં પલાળીને સવારે નાસ્તામાં ખાવાથી આપણા શરીરમાં ઘણા સકારાત્મક બદલાવ આવે છે.

દરરોજ પલાળેલા પિસ્તા ખાવાથી વજન ઘટાડવામાં મદદ મળે છે. એક રિસર્ચ અનુસાર, તેને ખાવાથી શરીરમાં કેલરીની માત્રાને નિયંત્રણમાં રાખી શકાય છે, જેની મદદથી સ્થૂળતા ઓછી કરી શકાય છે.

પલાળેલા પિસ્તા ખાવાથી ડાયાબિટીસથી બચી શકાય છે. એક રિસર્ચ મુજબ ટાઈપ-2 ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં પિસ્તા બ્લડ શુગર અને ઈન્સ્યુલિન રેઝિસ્ટન્સ પર ખૂબ જ સારી અસર કરે છે. જેના લીધે લોહીમાં શુગરના સ્તરને અમુક હદ સુધી નિયંત્રિત કરી શકાય છે. આ રિસર્ચ અનુસાર પિસ્તામાં એન્ટી-ડાયાબિટીક ગુણ પણ જોવા મળે છે, જે ડાયાબિટીસની સમસ્યાને દૂર રાખવામાં ખૂબ મદદગાર છે.

પલાળેલા પિસ્તાનું નિયમિત સેવન કરવાથી બળતરાથી રાહત મળે છે. એક અભ્યાસ અનુસાર તેમાં બળતરા વિરોધી અને એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ગુણ હોય છે જે શરીરમાં થતી બળતરાને દૂર કરે છે. આ સિવાય પિસ્તામાં ઘા મટાડવાના ગુણ પણ જોવા મળે છે, જે ઘાને ઝડપથી રૂઝાવવામાં સક્ષમ હોવાનું માનવામાં આવે છે.

પલાળેલા પિસ્તાનું નિયમિત સેવન કરવાથી કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી બચી શકાય છે. એક રિસર્ચ મુજબ પિસ્તામાં કીમો-પ્રિવેન્ટિવ ગુણો જોવા મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ ગુણધર્મના કારણે તે આપણા શરીરમાં કેન્સરના કોષોના વિકાસને રોકવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય તેમાં વિટામિન ઈ અને એન્ટીઓક્સીડેન્ટ પણ મળી આવે છે, જે આપણને કેન્સર સામે રક્ષણ આપે છે.

દરરોજ સવારે પલાળેલા પિસ્તા ખાવાથી આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે. એક અભ્યાસ મુજબ પિસ્તામાં મેગ્નેશિયમ ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે અને મેગ્નેશિયમ રોગપ્રતિકારક શક્તિને નબળી પાડતી રોગો સામે રક્ષણ આપવામાં ખૂબ મદદરૂપ છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!