આ લોકો માટે દવા કરતા ઓછી નથી રસોડામાં વપરાતી આ વસ્તુ, આજ સુધી હજારો લોકો છે અજાણ..

દોસ્તો કદમાં નાની દેખાતી વરિયાળી ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. જે સ્વાદની સાથે સાથે ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ પણ આપી શકે છે. વળી આયુર્વેદમાં તેને એક એવી ઔષધી તરીકે વર્ણવવામાં આવી છે, જેનાથી ઘણી બીમારીઓને દૂર કરી શકાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે વરિયાળીમાં સોડિયમ, કેલ્શિયમ, આયર્ન, પોટેશિયમ જેવા ઘણા ખનિજો મળી આવે છે. આ સાથે તેઓ ખૂબ જ સુગંધિત હોય છે અને તેને ખાવાથી તાજગી અનુભવાય છે.

વરિયાળી ખાવાથી આપણું પાચનતંત્ર સારું રહે છે અને સાથે જ તે આપણા મગજ માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેના નિયમિત સેવનથી આપણી યાદશક્તિ તેજ બને છે. આ સિવાય વરિયાળીનું પાણી પીવાથી શરીરનું વજન નિયંત્રિત રહે છે.

વરિયાળી ખાવાથી મોંમાંથી આવતી દુર્ગંધની સમસ્યાથી છુટકારો મળે છે. તેમાં એન્ટિમાઈક્રોબાયલ ગુણ હોય છે જે આપણને મોઢાના કીટાણુઓથી બચાવે છે અને મોઢામાં દુર્ગંધ આવતી નથી.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ માટે તમારે ભોજન ખાધા પછી વરિયાળીના થોડા દાણા ચાવવાથી ઘણો ફાયદો થાય છે. તેમાં એન્ટિબેક્ટેરિયલ અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો પણ છે જે પેઢાના દુખાવામાં રાહત આપવામાં મદદરૂપ માનવામાં આવે છે.

વરિયાળી ખાવાથી આપણી પાચન શક્તિ સુધરે છે. આ સાથે વરિયાળીના બીજનું સેવન કરવાથી પેટ સંબંધિત વિકારો જેમ કે કબજિયાત, અપચો, પેટમાં ફૂલવું, પેટમાં ગેસ થવો વગેરેથી દૂર રહી શકે છે. આ સાથે તે આપણા પેટની પાચન શક્તિને વધારે છે, જેનાથી આપણું પાચનતંત્ર ખૂબ સારી રીતે કામ કરે છે.

આ સાથે જમ્યા પછી વરિયાળી ચાવવાથી ખોરાક ઝડપથી પચી જાય છે અને પેટના દુખાવાની ફરિયાદ પણ દૂર થાય છે. વરિયાળીના ઉપયોગથી ત્વચા સંબંધિત સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. તેમાં એન્ટિ-માઈક્રોબાયલ ગુણ હોય છે, જે ત્વચાને કોમળ બનાવવામાં અત્યંત ફાયદાકારક છે.

આ માટે મુઠ્ઠીભર વરિયાળીના દાણાને પાણીમાં થોડી વાર ઉકાળો અને ઠંડા થયા બાદ તેમાં વરિયાળીના તેલના થોડા ટીપાં મિક્સ કરીને ગાળી લો. ત્યારબાદ રૂની મદદથી આ મિશ્રણને ત્વચા પર લગાવવાથી બહુ જલદી લાભ થાય છે.

વરિયાળીનું નિયમિત સેવન કરવાથી આપણા હાડકાં મજબૂત બને છે. તેમાં ભરપૂર માત્રામાં કેલ્શિયમ હોય છે, જે આપણા હાડકાંને મજબૂત રાખવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. આ સાથે તેમાં કેલ્શિયમ ઉપરાંત મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ અને વિટામિન્સ પણ મળી આવે છે, જેનાથી અન્ય સ્વાસ્થ્ય લાભ પણ છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વરિયાળીનું પાણી આપણા મગજ માટે અત્યંત ઉપયોગી માનવામાં આવે છે. એક સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે વરિયાળી મગજને ઉત્તેજન આપનાર શ્રેષ્ઠ છે. આ સંશોધનમાં એ પણ બહાર આવ્યું છે કે વરિયાળીના બીજ જ્ઞાનાત્મક કાર્યક્ષમતામાં સુધારો કરવામાં અત્યંત મદદરૂપ છે. તેમાં પોટેશિયમ યોગ્ય માત્રામાં જોવા મળે છે, જે આપણા શરીરમાં વિદ્યુત વહનને પ્રોત્સાહન આપવાનું કામ કરે છે, જે આપણા મગજના કાર્યને પણ પ્રોત્સાહન આપે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!