શિયાળામાં દરરોજ આ વસ્તુ ખાવાથી નજીક પણ નથી આવતી કોઈ બીમારી, શરીરમાંથી નબળાઈ અને ઠંડી ભાગે છે દૂર…

દોસ્તો ઈંડા એક પૌષ્ટિક ખોરાક છે, જે માત્ર સ્વાદિષ્ટ જ હોતા નથી પરંતુ સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે. ઈંડાની તાસિર ગરમ હોવાને કારણે લોકો શિયાળામાં તેનું વધુ સેવન કરવાનું પસંદ કરે છે. વળી ઈંડા સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે, જે શરીરને ઘણા પોષક તત્વો પ્રદાન કરે છે અને ઘણી બીમારીઓથી બચાવે છે.

ઈંડામાં પીળા અને સફેદ ભાગો જોવા મળે છે. આ બંને ભાગમાં પોષક તત્વોનું પ્રમાણ પણ અલગ-અલગ છે, આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને આ લેખ દ્વારા જણાવીશું કે ઈંડાની સફેદ જરદી ખાવાથી કયા કયા ફાયદા થાય છે.

ઈંડાની સફેદ જરદીમાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, સોડિયમ, આયર્ન, ફોલેટ, સેલેનિયમ, ફોસ્ફરસ, મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમ જેવા ઘણા પોષક તત્વો જોવા મળે છે.

વળી ઈંડાની સફેદીમાં ભરપૂર માત્રામાં કેલ્શિયમ હોય છે, જે શરીરમાં કેલ્શિયમની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે. આ સાથે કેલ્શિયમ હાડકાંને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખે છે અને વૃદ્ધાવસ્થામાં હાડકાં તૂટવાનું જોખમ પણ ઘટાડે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઈંડાની સફેદી ખાવી એ હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે કારણ કે ઈંડાની સફેદીમાં સારી માત્રામાં પોટેશિયમ હોય છે, જે હૃદય સંબંધિત બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડે છે. આ સિવાય ઈંડાના સફેદ ભાગમાં ભરપૂર માત્રામાં વિટામિન અને મિનરલ્સ મળી આવે છે, જે શરીરમાં બ્લડ સર્ક્યુલેશન વધારવામાં મદદ કરે છે.

ઈંડાની સફેદીમાં કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, સેલેનિયમ, મેગ્નેશિયમ, આયર્ન અને પ્રોટીન જેવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, તેથી ઈંડાનો સફેદ ભાગ બાળકો અને પુખ્ત વયના લોકો માટે સારો વિકલ્પ માનવામાં આવે છે, તેથી તમારા રોજિંદા આહારમાં ઈંડાની સફેદીનો સમાવેશ કરો.

ઈંડાના સફેદ ભાગમાં હાજર આયર્ન શરીરમાં લોહીની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે. હકીકતમાં શરીરમાં આયર્નની ઉણપ એનિમિયાનું કારણ બને છે. બીજી તરફ ઈંડામાં હાજર આયર્ન શરીરમાં આયર્નની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે, જે લોહીની ઉણપને દૂર કરે છે અને એનિમિયા રોગથી બચાવે છે.

હાઈ બ્લડ પ્રેશરથી પીડિત દર્દીઓ માટે ઈંડાની સફેદી ખાવી પણ સારી છે. ખરેખર, ઈંડાના સફેદ ભાગમાં હાજર પોટેશિયમ હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને તમારા બ્લડ પ્રેશર અથવા બ્લડ પ્રેશરના સ્તરને સામાન્ય રાખવાનું કામ કરે છે.

ઈંડાની સફેદીમાં ભરપૂર માત્રામાં પ્રોટીન હોય છે, જે શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે અને પ્રોટીનની ઉણપથી થતા રોગોને અટકાવે છે અને અટકાવે છે. આ સિવાય પ્રોટીન માંસપેશીઓને બનાવવામાં મદદ કરે છે, તેથી જો તમે તમારા સ્નાયુઓને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખવા માંગો છો, તો તમારે તમારા રોજિંદા આહારમાં ઈંડાની સફેદીનો સમાવેશ કરવો જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઈંડાની સફેદીમાં કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ ઓછું જોવા મળે છે, તેથી હાઈ કોલેસ્ટ્રોલ ધરાવતા લોકો માટે ઈંડાની સફેદીનું સેવન સલામત માનવામાં આવે છે. હકીકતમાં, આખા ઈંડામાં માત્ર 186 મિલિગ્રામ કોલેસ્ટ્રોલ જોવા મળે છે, તેથી ઈંડાની સફેદીનું સેવન ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ ધરાવતા લોકોમાં કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર વધુ વધારતું નથી.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!