સ્વાદમાં કડવો પણ મીઠા લાભ આપે છે લીમડો, ડોક્ટર પાસે ગયા વિના ઘેરબેઠાં આટલા રોગોનું કરી શકે છે નિવારણ..

દોસ્તો કડવા લીમડાનો ઉપયોગ કરવાથી ઘણા ફાયદા થઈ શકે છે. તમે બધા જાણતા હશો કે લીમડો ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર વૃક્ષ છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આ સાથે લીમડાના ઝાડનો દરેક ભાગ ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર હોય છે,

તેથી લીમડાનો ઉપયોગ ઘણી આયુર્વેદ દવાઓ બનાવવામાં પણ થાય છે. વાસ્તવમાં લીમડામાં રહેલા પોષક અને ઔષધીય ગુણો સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે, જે શરીરને અનેક રોગોથી બચાવે છે અને બીમારી દરમિયાન રોગના લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

એટલું જ નહીં લીમડો ત્વચા અને વાળના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે, તેથી લીમડાનો ઉપયોગ ક્રીમ, શેમ્પૂ, ફેસ વોશ, ફેસ પેક, સાબુ અને તેલ વગેરે જેવી ઘણી બ્યુટી પ્રોડક્ટ્સ બનાવવામાં પણ થાય છે.

કડવા લીમડામાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, વિટામીન-સી, પોટેશિયમ, ફાઈબર, કાર્બોહાઈડ્રેટ, ટેનિક એસિડ, ફેટ અને ફોસ્ફરસ જેવા અનેક પોષક તત્વો મળી આવે છે. આ સિવાય એન્ટી બેક્ટેરિયલ, એન્ટી ઓક્સીડેન્ટ, એન્ટી ફંગલ, એન્ટી વાયરલ, એન્ટી એલર્જિક જેવા અનેક ઔષધીય ગુણો પણ જોવા મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કડવા લીમડામાં એન્ટિ-કેન્સર અને એન્ટિ-વાયરલ જેવા ઘણા ગુણો છે, જે શરીરમાં કેન્સરના કોષોની વૃદ્ધિને રોકવામાં મદદ કરે છે અને કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગને રોકવા અને અટકાવવામાં મદદરૂપ છે. તેથી તમે કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગને અટકાવી શકો છો.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે કડવા લીમડાનું સેવન ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં કડવા લીમડામાં ડાયાબિટીસ વિરોધી ગુણો હોય છે, જે લોહીમાં હાજર સુગરના સ્તરને ઘટાડીને ડાયાબિટીસના લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને ડાયાબિટીસને અટકાવે છે અને અટકાવે છે.

કડવા લીમડાના પાન પણ જંતુઓથી અનાજનું રક્ષણ કરે છે. વાસ્તવમાં જો લીમડાના પાનને અનાજમાં ભેળવીને સંગ્રહિત કરવામાં આવે તો દાણામાં જંતુઓ પડતા નથી અને અનાજ બગડતું નથી. આ સિવાય લીમડાના પાન બાળવામાં આવે તો મચ્છરો પણ ભાગી જાય છે.

શ્વાસની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે પણ કડવા લીમડાનું સેવન ફાયદાકારક છે. વાસ્તવમાં કડવા લીમડામાં એન્ટિ-એલર્જિક ગુણ હોય છે, જે અસ્થમાના લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય લીમડાના પાનમાં રહેલા એન્ટીઓક્સીડેન્ટ્સ ફેફસાના સ્વાસ્થ્યને જાળવવામાં મદદરૂપ છે, જે શ્વાસની તકલીફમાં રાહત આપે છે.

ચહેરા પરના બિનજરૂરી દાગથી છુટકારો મેળવવા માટે લીમડાના રસનું સેવન કરવું જોઈએ. વાસ્તવમાં લીમડામાં હાજર એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ શરીરમાં રહેલા ઝેરી તત્વોને દૂર કરીને લોહીને શુદ્ધ કરવાનું કામ કરે છે,

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જે નખના ખીલને દૂર કરીને ત્વચાને સ્વસ્થ અને ડાઘ રહિત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે ત્વચાને સ્વસ્થ અને સુંદર રાખવા માટે તમે લીમડાના પાનમાંથી બનેલા ફેસ પેકનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

વાળને કાળા, જાડા અને લાંબા રાખવા માટે કડવા લીમડાના પાનને તેલમાં ગરમ કર્યા પછી તે તેલથી વાળમાં માલિશ કરવી જોઈએ. કારણ કે લીમડાના પાનને તેલમાં ગરમ કરીને બનાવેલું તેલ વાળને કાળા, લાંબા અને ઘટ્ટ રાખે છે અને વાળમાં જૂ અને ખોડોની સમસ્યા પણ દૂર થાય છે.

પેટને લગતી તમામ સમસ્યાઓને દૂર કરવા માટે લીમડાના પાનમાંથી બનાવેલો ઉકાળો લેવાથી ફાયદો થાય છે. વાસ્તવમાં લીમડામાં એન્ટિબેક્ટેરિયલ અને એન્ટિ-વાયરલ ગુણ હોય છે, જે પાચનતંત્રને સુધારે છે અને પેટની તંદુરસ્તી જાળવવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય લીમડાનું સેવન શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને બહાર કાઢીને પેટ સંબંધિત બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!