સવારે આ વસ્તુને પલાળીને ખાઈ લેશો તો હૃદય રોગ, ડાયાબિટીસ, મોટાપો વગેરે જેવી બીમારીઓથી મળજે આરામ…

દોસ્તો સવારે ખાલી પેટે પલાળેલી બદામ ખાવાથી આપણા શરીરને ઘણા લાભ થઈ શકે છે. હકીકતમાં તેમાં હાજર વિટામિન મગજને તેજ બનાવવાનું કામ કરે છે. તેથી ખાસ કરીને બાળકોને સવારે ખાલી પેટ પલાળેલી બદામ ખાવાથી ખૂબ જ ફાયદો થાય છે.

આ સાથે બદામમાં વિટામિન ઇ, ઝિંક, મેગ્નેશિયમ, કેલ્શિયમ અને ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ્સ તેમાં જોવા મળે છે. તેથી તેને પલાળીને ખાવાથી આપણે આ બધા વિટામિન્સ અને મિનરલ્સ મળી શકે છે.

વળી પલાળેલી બદામની છાલમાં ટોનિન મળી આવે છે, જે આપણા શરીર દ્વારા પોષક તત્વોનું શોષણ અટકાવે છે. આ સાથે બદામમાં હાજર એન્ટીઓક્સીડેન્ટ આપણા શરીરમાં એલડીએલ કોલેસ્ટ્રોલના ઓક્સિડેશનને અટકાવે છે, જેના કારણે બદામના આ ગુણો આપણા હૃદયને ઓક્સિડેટીવ તણાવથી બચાવે છે.

પલાળેલી બદામ આપણા લોહીમાં આલ્ફા ટોકોફેરોલનું પ્રમાણ વધારે છે અને આલ્ફા ટોકોફેરોલ આપણા બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવાનું કામ કરે છે એટલા માટે પલાળેલી બદામ બ્લડપ્રેશર માટે સારી માનવામાં આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ખાલી પેટે દૂધ સાથે બદામ ખાવી ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. હા, પલાળેલી બદામમાં વિટામિન E ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે, જે ત્વચાના મૃત કોષોની જગ્યાએ નવા કોષો બનાવવામાં મદદ કરે છે. જેના લીધે આપણી ત્વચા ચમકદાર દેખાવા લાગે છે.

પલાળેલી બદામ ખાવાથી આપણા શરીરને એનર્જી મળે છે, જે આપણને લાંબા સમય સુધી સ્વસ્થ રાખે છે. વળી બદામમાં મેગ્નેશિયમ હોય છે, જે આપણા ગંદા લોહીને હૃદય સુધી પહોંચવા દેતું નથી અને તેમાં રહેલા એન્ટીઓક્સીડેન્ટ્સ આપણને ગંભીર બીમારીઓથી પણ બચાવે છે.

ખાલી પેટે પલાળેલી બદામ ખાવાથી આપણને પુષ્કળ પ્રમાણમાં ફાઈબર અને પ્રોટીન મળે છે. આ સાથે ફાઈબર અને પ્રોટીનની ભરપૂર માત્રાને કારણે દિવસભર ભૂખ લાગતી નથી અને ભૂખ ન લાગવાથી આપણું વજન પણ આપોઆપ ઘટવા લાગે છે.

પલાળેલી બદામ ખાવાથી આપણું પાચનતંત્ર યોગ્ય રીતે કામ કરે છે અને તેમાં હાજર એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ આપણી ઉંમરને નિયંત્રિત કરે છે. આ સાથે બદામમાં હાજર ફોલિક એસિડ સગર્ભા સ્ત્રીઓના ગર્ભાશયમાં રહેલા બાળકના મગજ અને ન્યુરોલોજીકલ સિસ્ટમમાં પણ વિકાસ પામે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!