શાકભાજીની રાણી કહેવાતી આ વસ્તુ ખાઈ લેશો તો બીમારી રહેશે સો ફૂટ દૂર, મળશે અનેક પ્રકારના રોગોથી છુટકારો…

દોસ્તો શાકભાજીમાં વાપરવામાં આવતી કાકડીમાં વિટામિન A, B, C, ખાંડ, ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ, ફોલિક એસિડ, ફાઇબર, ક્યુકરબિટાસી, ફિસેટિન, લ્યુટીન, કેફીક એસિડ વગેરે જેવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે. જેના લીધે તેનું સેવન કરવાથી આપણે ઘણા પ્રકારની બીમારીઓથી દુર રહી શકીએ છીએ અને આપણને રોગોથી રાહત મળે છે.

કાકડીમાં પર્યાપ્ત માત્રામાં પાણી હોય છે, જે આપણને ડીહાઈડ્રેશનથી બચાવે છે અને આપણા શરીરનું તાપમાન સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય કાકડીમાં મળી આવતા વિટામિન A, C, ફોલિક એસિડ ફાઈબર આપણા શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. તેથી ઉનાળાના દિવસોમાં કાકડીનું વધુને વધુ સેવન કરવું જોઈએ, કારણ કે તેના સેવનથી આપણા શરીરને પૂરતું પાણી મળતું રહે છે.

કાકડીમાં હાજર એરેપ્સિન એન્ઝાઇમ આપણા પ્રોટીનને યોગ્ય રીતે પાચન અને શોષવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે એસિડિટી, કબજિયાત, હાર્ટબર્ન અને પેટનું ફૂલવું જેવી પાચન તંત્રને લગતી સમસ્યાઓથી આપણને રાહત મળે છે.

કાકડી આપણને શ્વાસની દુર્ગંધથી પણ રાહત આપે છે. તેમાં રહેલા તત્વો લાળના ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપે છે અને બેક્ટેરિયાનો નાશ કરવાનું કામ કરે છે. કાકડીમાં ઠંડકની વૃત્તિ હોય છે, જે આપણા પેટની ગરમીને અટકાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કાકડી આપણા સ્વાદુપિંડને ઇન્સ્યુલિનનું ઉત્પાદન વધારવા અને કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને ઊર્જામાં રૂપાંતરિત કરવા માટે ઉત્તેજિત કરે છે. આ સાથે ડાયાબિટીસના દર્દીઓ પણ તેમના બ્લડ સુગરની ચિંતા કર્યા વિના તેનું પુષ્કળ પ્રમાણમાં સેવન કરી શકે છે અને તે આપણા બ્લડ સુગરનું સ્તર પણ ઘટાડે છે.

કાકડીમાં હાજર પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ અને ફાઈબર આ બધા આપણા લો અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર માટે સારા માનવામાં આવે છે. આ સાથે કાકડી આપણા શરીરને હાઇડ્રેટ કરે છે અને ધમનીઓનું દબાણ ઘટાડે છે.

કાકડીમાં રહેલા વિટામીન B, શુગર, ઈલેક્ટ્રોલાઈટ્સ, આ તત્વો આલ્કોહોલ પીવા દરમિયાન ખોવાઈ ગયેલા પોષક તત્વોને ફરીથી ભરીને આપણા હેંગઓવરને ઝડપથી ઘટાડે છે.

આપણા બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવા માટે મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમની જરૂર હોય છે અને આ બંને તત્વો આપણા ચેતા સંબંધિત કાર્યને પણ સુધારે છે. વળી કાકડી આપણી રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારે છે અને હૃદયરોગ જેવી બીમારીઓથી દૂર રાખે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!