હાર્ટ એટેક થવા પાછળ આ મુખ્ય કારણ જવાબદાર, તમે પણ થઈ જજો સાવધાન, નહીંતર..

દોસ્તો નબળી જીવનશૈલીને લગતી બેદરકારીને કારણે લોકોમાં હૃદય સંબંધિત બીમારીઓનું જોખમ વધી રહ્યું છે. જે પૈકી હાર્ટ એટેક એ એક ગંભીર રોગ છે, જેને તાત્કાલિક સારવારની જરૂર છે કારણ કે જો હાર્ટ એટેકની સ્થિતિને સારવાર વિના છોડી દેવામાં આવે તો તે કોઈપણ વ્યક્તિ માટે જીવલેણ સાબિત થઈ શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે કોરોનરી ધમનીઓમાં અવરોધો હૃદયના સ્નાયુમાં રક્ત પ્રવાહ અને ઓક્સિજનને સંપૂર્ણપણે પ્રતિબંધિત કરે છે, જેના કારણે છાતીમાં દુખાવો અને દબાણ થાય છે, જે વ્યક્તિ માટે જીવલેણ બની શકે છે.

હાર્ટ એટેક થવા પાછળના મુખ્ય કારણો

જો તમે જંક ફૂડનું વધુ પડતું સેવન કરો છો , વધુ તળેલા અને મસાલેદાર ખોરાકનું સેવન વગેરે જેવી ખોટી ખાવાની આદતો હાર્ટ એટેકનું કારણ બને છે. હકીકતમાં, જંક ફૂડ અને તળેલા ખોરાકમાં ટ્રાન્સ ફેટ પુષ્કળ પ્રમાણમાં જોવા મળે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમારા કુટુંબમાં માતા-પિતા અથવા ભાઈ-બહેનને પેઢીઓથી હૃદયરોગથી પીડિત વ્યક્તિ હોય તો તમને હ્રદયરોગનો હુમલો કે હૃદયરોગનો હુમલો થવાની શક્યતા સામાન્ય કરતાં વધુ હોઈ શકે છે. જોકે તબીબોના મતે નાની ઉંમરમાં હાર્ટ એટેક આવવાનું કારણ આનુવંશિક અથવા આનુવંશિક છે, જે નબળી જીવનશૈલીને કારણે વધુ વકરી છે.

લિંગ મુજબ પુરુષોને હાર્ટ એટેક આવવાની શક્યતા સ્ત્રીઓ કરતાં 2 થી 3 ગણી વધારે હોય છે. હકીકતમાં સ્ત્રીઓમાં એસ્ટ્રોજન નામનું હોર્મોન હોય છે, જેના કારણે સ્ત્રીઓ મેનોપોઝ સુધી હાર્ટ એટેકથી બચી જાય છે. આ સાથે મેનોપોઝ પછી સ્ત્રીઓમાં એસ્ટ્રોજન નામના હોર્મોનનું સ્તર ઘટી જાય છે અને સ્ત્રીઓમાં હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધી જાય છે. આ જ કારણ છે કે સ્ત્રીઓમાં હાર્ટ એટેકની સરેરાશ ઉંમર 55 છે, જ્યારે પુરુષોમાં 45 છે.

હાઈ બ્લડ પ્રેશર પણ હાર્ટ એટેકનું મુખ્ય કારણ છે. હકીકતમાં જ્યારે બ્લડ પ્રેશર વધે છે, ત્યારે હૃદયને શરીરની આસપાસ લોહી પંપ કરવા માટે વધુ મહેનત કરવી પડે છે. જેના કારણે હૃદય પર વધુ દબાણ પડે છે, જેના લીધે હાર્ટ એટેક આવે છે.

શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ અથવા એલડીએલનું ઉચ્ચ સ્તર હાર્ટ એટેક તરફ દોરી જાય છે. વાસ્તવમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલનું ઉચ્ચ સ્તર તમારી ધમનીઓ પર નકારાત્મક અસર કરે છે, જેના કારણે તમારી નસો સાંકડી થઈ જાય છે અને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધી જાય છે.

જે લોકો ધૂમ્રપાન કરે છે અને ડ્રગ્સનો ઉપયોગ કરે છે તેમને હાર્ટ એટેક આવવાની શક્યતા વધુ હોય છે. હકીકતમાં ધૂમ્રપાન અને માદક દ્રવ્યોનો દુરુપયોગ તમારી ધમનીઓને સખત બનાવે છે અને તમારા બ્લડ પ્રેશરનું સ્તર વધારે છે. આ તમામ પરિબળો તમને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો તમે સ્થૂળતાની સમસ્યાથી પરેશાન છો તો તેને હળવાશથી ન લો કારણ કે સ્થૂળતા હાર્ટ એટેકનું મુખ્ય કારણ બની શકે છે. વાસ્તવમાં એક સંશોધન મુજબ, શરીરમાં ચરબીના કારણે હૃદય રોગ સાથે સંબંધિત રોગોનું જોખમ વધી જાય છે. જોકે વધારે વજન હોવાને કારણે હૃદય પર તાણ આવે છે, જે હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે. આ સિવાય સ્થૂળતા તમારા શરીરમાં સુગર અને ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર વધારી શકે છે. આ તમામ પરિબળો હાર્ટ એટેક માટે જોખમી પરિબળો છે.

હાઈ બ્લડ શુગર પણ હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે. વાસ્તવમાં લોહીમાં શુગરનું સ્તર વધવાને કારણે કોરોનરી ધમનીઓ સાંકડી થઈ જાય છે, જેના લાઇફ રક્તવાહિનીઓની પ્રક્રિયા બ્લોક થઈ જાય છે અને હાર્ટ એટેકનો ખતરો વધી જાય છે. આ સિવાય સુગરના કેટલાક દર્દીઓમાં હાર્ટ એટેકના સમયે છાતીમાં દુખાવો અને ઠંડા હાથ પગ જેવા લક્ષણો દેખાતા નથી. આવી સ્થિતિમાં સુગરના દર્દીઓને સાયલન્ટ હાર્ટ એટેક આવે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!