અચાનક વજન ઓછું થઈ ગયું હોય તો થઈ જજો સાવધાન, બની શકો છો આ ગંભીર બીમારીઓ શિકાર…

દોસ્તો સામાન્ય રીતે વજનમાં વધઘટ થવી એકદમ નોર્મલ વાર છે કારણ કે વધુ ખાવાથી વજન વધી શકે છે, જ્યારે ડાયેટિંગ કે વર્કઆઉટ કરવાથી વજન ઘટી શકે છે પરંતુ જો તમારું વજન ડાયેટિંગ અને વર્કઆઉટ વગર અચાનક જ ઘટવા લાગે છે તો તમારે તેના પર ધ્યાન આપવાની જરૂર છે.

વાસ્તવમાં ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, જીમમાં ગયા વિના અને આહારમાં ફેરફાર કર્યા વિના, અચાનક વજન ઘટવું સામાન્ય નથી. હકીકતમાં તે કેટલીક ગંભીર શારીરિક બિમારીનો સંકેત પણ હોઈ શકે છે. જેને અવગણવું સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે, તેથી અચાનક વજન ઘટાડો થવા પર તરત જ ડૉક્ટરને બતાવવું જોઈએ.

તમને જણાવી દઈએ કે અચાનક વજન ઘટવું એ પણ કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગની નિશાની હોઈ શકે છે. જો કોઈ વ્યક્તિમાં અચાનક વજન ઘટવું, દિવસભર થાક લાગવો, રાત્રે પરસેવો આવવો, ત્વચામાં ફેરફાર, સ્નાયુઓ અને સાંધાઓમાં દુખાવા જેવા લક્ષણો દેખાય તો તે કેન્સરના લક્ષણ હોઈ શકે છે. તેથી તેને અવગણશો નહીં અને ડૉક્ટરનો સીધો સંપર્ક કરો.

હાઈપોથાઈરોઈડ રોગ પણ અચાનક વજન ઘટવાનું એક મહત્વનું કારણ છે. જો કોઈ વ્યક્તિને થાક, માથાનો દુખાવો, વારંવાર ભૂખ લાગવી, ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં તકલીફ અને ઝડપી વજન ઘટવા જેવા લક્ષણો હોય તો આ હાઈપોથાઈરોઈડના લક્ષણો હોઈ શકે છે પરંતુ ક્યારેક હાઈપોથાઈરોઈડના દર્દીઓમાં અચાનક વજન ઘટવાને બદલે તેમનું વજન ખૂબ જ ઝડપથી વધવા લાગે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઘણી વખત અમુક પ્રકારની દવાઓનું સેવન અને તેની આડ અસરથી દર્દીની ભૂખ ઓછી થઈ જાય છે, જેના કારણે વ્યક્તિનું વજન અચાનક ઓછું થવા લાગે છે. આ સિવાય વ્યસનથી પણ અચાનક વજન ઘટે છે.

ડિપ્રેશન વ્યક્તિને ઉદાસ, અસ્વસ્થ અને ચીડિયો બનાવે છે. જેનું પરિણામ અચાનક વજન ઘટવાના સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે. જો વ્યક્તિ ધ્યાન કેન્દ્રિત ન કરી શકતી હોય, ઓછી ઊંઘ લેતી હોય, નકારાત્મક વિચારો કરતો હોય, નિરાશા અને અસહાય અનુભવતી હોય તો આ હતાશાના લક્ષણો હોઈ શકે છે, જેને અવગણવા જોઈએ નહીં. કારણ કે તે સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે.

એનિમિયા રોગ શરીરમાં લોહીના અભાવને કારણે થાય છે. વાસ્તવમાં, શરીરમાં આયર્નની ઉણપ એનિમિયાનું કારણ બને છે, જેના કારણે એનિમિયાથી પીડિત દર્દીઓને ભૂખ લાગવા લાગે છે અને દર્દીનું વજન ઓછું થવા લાગે છે.

જો કોઈ વ્યક્તિને પેટ અને આંતરડા સંબંધિત બીમારીઓ થવા લાગે છે, તો તેનું પરિણામ અચાનક વજન ઘટવાના સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે. જો કોઈ વ્યક્તિમાં અચાનક વજન ઘટવું, પેટમાં દુખાવો થવો, વારંવાર ઉલ્ટી થવી, ઉબકા આવવા, ભૂખ ન લાગવી, પેટમાં ગડબડ, નબળાઈ કે થાક લાગવો જેવા લક્ષણો દેખાય તો તે પેટ અને આંતરડાના રોગનું લક્ષણ છે.

જ્યારે તમારા હોર્મોન્સ સંતુલિત થઈ જાય છે, ત્યારે તમારા શરીરમાં કોઈ ચોક્કસ હોર્મોનની માત્રા ખૂબ ઓછી અથવા ખૂબ વધારે હોય છે. જે હોર્મોન અસંતુલન નામની સ્થિતિ છે, જે ઘણી શારીરિક બિમારીઓ તરફ દોરી શકે છે. જે અચાનક વજન ઘટાડવામાં પણ પરિણમી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

માનસિક રીતે નબળાઈ અથવા અસ્વસ્થ થવું પણ ઝડપથી વજન ઘટવાનું એક કારણ છે. જો કોઈ વ્યક્તિ માનસિક બીમારીથી પીડિત હોય અને તે વ્યક્તિની સારવાર ચાલી રહી હોય, તો પણ આવા વ્યક્તિનું વજન કાં તો ઝડપથી વધે છે અથવા ઝડપથી ઘટવા લાગે છે.

લીવરને લગતી બીમારીઓથી પણ વજન ઘટે છે. હકીકતમાં લીવરનું કાર્ય ખોરાકને યોગ્ય રીતે પચાવવાનું અને શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને બહાર કાઢવાનું છે, તેથી લીવરમાં ગરબડ થવાને કારણે આ પ્રક્રિયામાં સૌથી પહેલા અવરોધ આવે છે. તેથી લીવર સંબંધિત બીમારીઓમાં વ્યક્તિનો આહાર સૌથી વધુ પ્રભાવિત થાય છે, જેના કારણે દર્દીનું વજન અચાનક જ ઓછું થવા લાગે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!