આ બે ડ્રાય ફ્રુટ ને ભેગા કરીને ખાવાથી પણ દૂર ભાગે છે જટીલ બીમારીઓ, બચી જાય છે હજારો રૂપિયાનો ખર્ચો…

દોસ્તો અખરોટ અને કિસમિસ બંનેનો ડ્રાય ફ્રુટ્સમાં સમાવેશ થાય છે. સામાન્ય રીતે તેનો ઉપયોગ વિવિધ પ્રકારની વાનગીઓ, આઈસ્ક્રીમ વગેરે બનાવવા માટે થાય છે. જો કે અખરોટ અને કિસમિસ બંનેને મિક્સ કરીને ખાવાથી સ્વાસ્થ્યવર્ધક લાભ મેળવી શકાય છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસની તાસિર ગરમ ​​હોય છે, તેથી તે મોટાભાગે શિયાળા દરમિયાન ખાવામાં આવે છે.

જો આપણે અખરોટમાં મળી આવતા પોષક તત્ત્વો વિશે વાત કરીએ તો તેમાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, કોપર, આયર્ન, સેલેનિયમ, ઓમેગા-3 ફેટી એસિડ મળી આવે છે.

જ્યારે કિશમિશમાં પ્રોટીન, ચરબી, કાર્બોહાઇડ્રેટ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, ફોસ્ફરસ, સોડિયમ, આયર્ન, વિટામિન સી, શુગર જેવા પોષક તત્વો મળી આવે છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવી હૃદય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસમાં એવા પોષક તત્વો મળી આવે છે જે હૃદયની ઘણી બીમારીઓ સામે રક્ષણ આપવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે તે હૃદયને સ્વસ્થ અને રોગમુક્ત રાખવા માટે અખરોટ અને કિસમિસ દરરોજ નિયમિતપણે ખાઓ. આ સિવાય અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી શરીરમાં કોલેસ્ટ્રોલ પણ કંટ્રોલ કરવામાં મદદ મળે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અખરોટ અને કિસમિસ વજન વધારી શકે છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસમાં ફ્રુક્ટોઝ અને ગ્લુકોઝ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે લાંબા સમય સુધી શરીરમાં એનર્જી જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે. દરરોજ નિયમિતપણે પલાળેલા અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી ઓછા સમયમાં વજન વધારી શકાય છે. વળી બોડી બિલ્ડર્સને પણ અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે, જેથી તેઓ જલ્દી પોતાનું વજન વધારી શકે છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત બને છે, દરરોજ પલાળેલા અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે. જેના કારણે શરીર અનેક જીવલેણ રોગોથી સુરક્ષિત રહે છે. આ સાથે ઘણા શારીરિક અને માનસિક રોગોથી બચવા માટે અખરોટ અને કિસમિસનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવી એ પુરૂષો માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે, જે પુરૂષોને શુક્રાણુની સમસ્યા ઓછી હોય છે, તેમણે નિયમિતપણે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવા જોઈએ. તેનાથી સ્પર્મ કાઉન્ટ વધે છે. આ સાથે નિયમિત ધોરણે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી પુરુષોમાં ઘણી જાતીય સમસ્યાઓમાં સુધારો થાય છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ત્વચા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં કિસમિસમાં એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ જેવા ગુણ હોય છે, જે વધતી ઉંમરને કારણે પડતી કરચલીઓથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે. અખરોટ અને કિસમિસમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે ત્વચા સંબંધિત અનેક રોગો સામે લડીને ત્વચાને સ્વસ્થ બનાવવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે અખરોટ અને કિસમિસ નિયમિત રીતે ખાવાથી ત્વચા ચમકદાર અને સુંદર બને છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી તણાવ અને અનિદ્રાની સમસ્યાથી બચી શકાય છે. હકીકતમાં કિસમિસમાં પોટેશિયમ યોગ્ય માત્રામાં જોવા મળે છે, જે મનને શાંત કરે છે અને તણાવની સમસ્યામાંથી મુક્તિ અપાવે છે, જેનાથી ખૂબ સારી ઊંઘ આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સાથે અખરોટ અને કિસમિસમાં મળતા પોષક તત્વો બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે અને તેને તણાવથી સુરક્ષિત રાખે છે. આ સિવાય અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી પણ રક્ત પરિભ્રમણને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળે છે.

અખરોટ અને કિસમિસ પણ વાળ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે, અખરોટ અને કિસમિસમાં એવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે જે વાળને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે. દરરોજ નિયમિતપણે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી વાળ સંબંધિત વિકારોથી બચી શકાય છે. આ સાથે વાળને સુંદર, મજબુત અને ઘટ્ટ બનાવવા માટે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી ખૂબ જ ફાયદો થાય છે.

એનિમિયાના દર્દીઓ માટે પણ અખરોટ અને કિસમિસ ખાવી ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિન વધારીને શરીરમાં લોહી વધારવામાં મદદ કરે છે. એનિમિયાના દર્દીઓએ નિયમિતપણે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવી જોઈએ, તે તેમના માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી પાચનતંત્ર પણ સારું રહે છે. દરરોજ રાત્રે સૂતા પહેલા પલાળેલી અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી પાચનતંત્ર મજબૂત રહે છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસનું સેવન કરવાથી પાચન સંબંધી ઘણી સમસ્યાઓથી બચી શકાય છે. અખરોટ અને કિસમિસમાં રહેલા પોષક તત્વો શરીરમાંથી ઝેરી તત્વોને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે, જે પાચનતંત્રને સ્વસ્થ રાખે છે.

અખરોટ અને કિસમિસ ખાવી આંખો માટે પણ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં કિસમિસમાં પોલીફેનોલિક ફાયટોન્યુટ્રિઅન્ટ્સ યોગ્ય માત્રામાં હોય છે, જે આંખોને સ્વસ્થ રાખીને આંખોની રોશની વધારવામાં મદદ કરે છે. તેથી અખરોટ અને કિસમિસનું નિયમિત સેવન કરવાથી આંખોને લગતી ઘણી બીમારીઓ જેમ કે રાતાંધળાપણું, મોતિયા વગેરેથી બચી શકાય છે.

અખરોટ અને કિસમિસ હાડકાં માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. અખરોટમાં યોગ્ય માત્રામાં કેલ્શિયમ જોવા મળે છે, જે હાડકાંને મજબૂત બનાવવામાં અને હાડકાંને લગતી ઘણી બીમારીઓથી સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે અખરોટ અને કિસમિસ નિયમિતપણે ખાવાથી તે શરીરને ઓસ્ટીયોપોરોસીસ રોગથી બચાવે છે.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓને પણ તેના સેવનથી ફાયદો થાય છે. હકીકતમાં અખરોટ અને કિસમિસમાં એવા પોષક તત્વો મળી આવે છે જે લોહીમાં હાજર સુગરની માત્રાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય નિયમિત રીતે અખરોટ અને કિસમિસ ખાવાથી કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી પણ બચી શકાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!