ચહેરા પર ખીલ ડાઘની સમસ્યાને કાયમી ધોરણે દૂર કરશે આ નાનો અમથો ઉપાય, ચહેરો બની જશે એકદમ ચમકદાર…

દોસ્તો સમાન્ય રીતે કિશોરાવસ્થાની શરૂઆતમાં ચહેરા પર ખીલ, ડાઘ ની સમસ્યા રહેતી હોય છે. કારણ કે 17-21 વર્ષની ઉંમરમાં એસ્ટ્રોજન અને પ્રોજેસ્ટેરોન જેવા હોર્મોન્સ ઘટતા અને વધતા રહે છે, જેના કારણે ચહેરા પર તેલનો સ્ત્રાવ વધવા લાગે છે અને ચહેરા પર ખીલ થવા લાગે છે. જેનાથી વ્યક્તિની સુંદરતામાં એકદમ ઘટાડો થઈ જાય છે.

આ સિવાય પિત્તને કારણે ઉત્પન્ન થતો કફ દોષ પણ ચહેરા પર ખીલ થવા લાગે છે. વાસ્તવમાં પિત્ત, કફ દોષના અસંતુલનને કારણે પાચનતંત્ર નબળું પડવા લાગે છે, જેના કારણે ખાવામાં આવતો ખોરાક યોગ્ય રીતે પચતો નથી અને પેટ પણ યોગ્ય રીતે સાફ થતું નથી. જેના કારણે શરીરના ઝેરી તત્વો બહાર આવતા નથી અને શરીરનું લોહી ગંદુ થાય છે.

જેના કારણે ચહેરાના રોમછિદ્રો બંધ થઈ જાય છે અને ચહેરા પર ખીલ થવા લાગે છે. આ બે સિવાય ચહેરા પર ખીલ થવાના અન્ય ઘણા કારણો છે પરંતુ શું તમે જાણો છો,

ખીલની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે ઘણા ઘરેલું ઉપાય છે, જેનો ઉપયોગ કરીને તમે ખીલની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને આ ઘરેલૂ ઉપાય વિશે માહિતગાર કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

લીમડાનું ઝાડ :- ચહેરા પરના ખીલથી છુટકારો મેળવવા માટે તમે લીમડાનો અસરકારક ઘરગથ્થુ ઉપચાર તરીકે ઉપયોગ કરી શકો છો. ખરેખર લીમડામાં એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ જોવા મળે છે, જે ખીલને દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે.

આ માટે તમે લીમડાના પાનને સારી રીતે ધોઈને પીસી લો અને તેમાં ચંદન પાવડર અને હળદર મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો અને હવે આ પેસ્ટને માસ્કની જેમ ચહેરા પર લગાવો અને અડધા કલાક સુધી રહેવા દો. ત્યારબાદ ઠંડા પાણીથી ચહેરો ધોઈ લો.

ગુલાબજળ :- ખીલથી છુટકારો મેળવવાની સાથે ગુલાબજળ ચહેરાના રંગને નિખારવાનું પણ કામ કરે છે. આ માટે ગુલાબજળમાં ગ્લિસરીન ભેળવીને મિશ્રણ બનાવો અને આ મિશ્રણને રોજ રાત્રે સૂતા પહેલા ચહેરા પર લગાવો અને સવારે સાદા પાણીથી ચહેરો ધોઈ લો. જ્યાં સુધી તમારા ચહેરા પરના ખીલ સંપૂર્ણપણે મટી ન જાય ત્યાં સુધી આ પ્રક્રિયા કરો.

હળદર :- હળદરમાં કુદરતી એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ અને બળતરા વિરોધી ગુણો હોય છે, જે ખીલની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવામાં મદદ કરે છે. આ માટે હળદર પાવડરમાં ગુલાબજળ મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો. આ પેસ્ટને માસ્ક તરીકે ચહેરા પર લગાવો. ત્યારબાદ અડધો કલાક રહેવા દો અને પછી સાદા પાણીથી ચહેરો ધોઈ લો.

ચણા નો લોટ :- આ સાથે ખીલની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવા માટે ચણાના લોટનો ઉપયોગ ઘરેલુ ઉપચાર તરીકે કરી શકાય છે. આ માટે 20 ગ્રામ ચણાના લોટમાં દહીં અને 10 ગ્રામ હળદરમાં મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો. હવે આ પેસ્ટને ચહેરા પર લગાવો અને સુકાઈ ગયા પછી ચહેરાને ઠંડા પાણીથી ધોઈ લો. જેનાથી ચહેરા પરના ખીલ દૂર થશે અને ચહેરો પણ ચમકશે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ વાતનું ધ્યાન રાખો :- સામાન્ય રીતે ખીલની સમસ્યા એ સામાન્ય સમસ્યા છે, પરંતુ જો કોઈ વ્યક્તિને ખીલની ગંભીર સમસ્યા હોય તો આ ઘરગથ્થુ ઉપચારો પછી પણ તેને ખીલમાંથી મુક્તિ મળી રહી નથી તો તે વ્યક્તિએ ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!