મધ સાથે મિક્સ કરીને ખાઈ લો આ એક વસ્તુ, જીવનમાં જીવશો ત્યાં સુધી નહી થાય કોઈ રોગ…

દોસ્તો સૂંઠ એક પ્રકારનો મસાલો છે, જે આદુને સૂકવીને બનાવવામાં આવે છે. વળી સૂંઠનો ઉપયોગ વિવિધ પ્રકારની વાનગીઓ તૈયાર કરવા માટે થાય છે. જ્યારે મધ એ મધમાખીઓ દ્વારા કુદરતી રીતે બનાવવામાં આવતો મીઠો અને પ્રવાહી પદાર્થ છે.

જો તમે સૂંઠ અને મધનો ઉપયોગ સાથે કરો છો તમે ઘણા ઔષધીય ગુણો મેળવી શકો છો. તેથી આયુર્વેદમાં તેનો ઉપયોગ દવા તરીકે કરવામાં આવે છે. સૂંઠ અને મધ શારીરિક અને માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સૂંઠ અને મધમાં ઘણા પોષક તત્વો હોય છે, જે અનેક રોગો સામે રક્ષણ આપીને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે. વળી સૂંઠની તાસિર ગરમ હોય છે અને મધની તાસિર પણ ગરમ હોય છે.

સૂઠમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જેમ કે કાર્બોહાઇડ્રેટ, પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, સોડિયમ, ઝીંક, કોપર, મેગ્નેશિયમ, સેલેનિયમ, વિટામિન સી, થાઇમીન, વિટામિન બી-6, વિટામિન બી-12, વિટામિન કે વગેરે…

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જ્યારે મધમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, ખાંડ, કેલરી, કેલ્શિયમ, ઝિંક, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, સેલેનિયમ, વિટામિન સી, ફોસ્ફરસ, કોલિન, નિયાસિન અને ફોલેટ જેવા પોષક તત્વો મળી આવે છે.

સૂંઠ અને મધ ખાવાથી પાચનતંત્ર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. સૂંઠ અને મધમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે જે પાચનતંત્રને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે અને પાચન સંબંધી સમસ્યાઓથી છુટકારો મેળવે છે. આ સાથે સૂંઠ અને મધનું સેવન કરવાથી પેટનો દુખાવો, અપચો, એસિડિટી વગેરેની સમસ્યા દૂર થાય છે. સૂકા આદુ અને મધનું એકસાથે સેવન કરવાથી ખોરાકનું યોગ્ય રીતે પાચન થાય છે અને પાચનતંત્ર મજબૂત બને છે.

સૂંઠ અને મધનું સેવન કરવાથી નબળાઈની સમસ્યા દૂર થઈ શકે છે. સૂંઠ અને મધનું નિયમિત સેવન કરવાથી વારંવાર આવતી નબળાઈથી છુટકારો મળે છે. મોટાભાગે મહિલાઓમાં પ્રેગ્નેન્સી દરમિયાન નબળાઈ અને ઉબકા આવવાની સમસ્યા જોવા મળે છે,

જેને ઠીક કરવી થોડી મુશ્કેલ બની જાય છે, પરંતુ સૂંઠ અને મધના નિયમિત સેવનથી આ સમસ્યાનો અંત આવે છે. આ સિવાય કીમોથેરાપી પછી નબળાઈ અને ઉબકા આવવાની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે સૂંઠ અને મધ ખાવાથી પણ ફાયદો થાય છે.

અસ્થમાના દર્દીઓ માટે સૂંઠ અને મધ ખાવાથી ખૂબ જ ફાયદો થાય છે. સૂંઠમાં મધ અને કાળા મરી ભેળવીને તેનું સેવન કરવાથી અસ્થમા અને તેનાથી સંબંધિત સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. આ સિવાય સૂંઠ અને મધનું સેવન શરદી અને ફ્લૂના કારણે થતી અન્ય સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સૂંઠ અને મધનું સેવન વજન ઘટાડવા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. વળી વજન ઘટાડવા માટે સૂંઠ અને મધને ગરમ પાણીમાં ભેળવીને પીવાથી ફાયદો થાય છે. સૂંઠ અને મધમાં મળી આવતા પોષક તત્વો શરીરમાંથી વધારાની ચરબી દૂર કરવામાં મદદ કરે છે, જેનાથી તરત જ વજન ઘટે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!