આ ખાસ પ્રકારના લાડુ ઘરે બનાવીને ખાઈ લેશો તો ચપટી વગાડતા દૂર થશે સાંધાના દુઃખાવા, મળશે તરત જ આરામ…

દોસ્તો સૂંઠ આદુને તડકામાં સૂકવ્યા પછી પીસીને બનાવવામાં આવે છે, જેનો ઉપયોગ વિવિધ વાનગીઓ તૈયાર કરવા માટે થાય છે. વળી સૂંઠમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જેનો ઉપયોગ આયુર્વેદિક દવાઓ બનાવવા માટે થાય છે.

સૂંઠની તાસિર ગરણ હોવાને કારણે શિયાળામાં ઠંડીથી બચવા માટે તેના લાડુ બનાવીને સેવન કરવામાં આવે છે, જેને સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. સૂંઠમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ, પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, સોડિયમ, ઝિંક, સેલેનિયમ, કોપર, વિટામિન સી, વિટામિન બી-6, વિટામિન બી-12 અને લિપિડ એસિડ મળી આવે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સૂંઠના લાડુ શરદી અને ઉધરસ મટાડવામાં ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં સૂંઠના લાડુમાં બળતરા વિરોધી ગુણ હોય છે જે તમને બેક્ટેરિયા અને ચેપથી સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે.

જ્યારે શરદી અને ઉધરસની સમસ્યા હોય ત્યારે સૂંઠના લાડુનું સેવન કરવું જોઈએ, કારણ કે સૂંઠની તાસિર ગરમ હોય છે, જે શરદી અને ઉધરસના લક્ષણોને ઘટાડવામાં ખૂબ જ મદદગાર છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સૂંઠના લાડુ પાચનતંત્ર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેથી પાચન સંબંધિત કોઈપણ સમસ્યાને દૂર કરવા માટે સૂંઠનું સેવન કરવું ફાયદાકારક છે. સૂંઠમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે ખોરાકને પચાવીને પાચનતંત્રને મજબૂત રાખવામાં મદદ કરે છે. સૂંઠના લાડુનું સેવન કબજિયાત, અપચો અને ગેસ જેવી સમસ્યાઓને દૂર કરવા માટે ફાયદાકારક છે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે પણ સૂંઠના લાડુનું સેવન કરી શકાય છે. હકીકતમાં સૂંઠમાં રહેલા પોષક તત્વો શરીરને અનેક રોગોથી સુરક્ષિત રાખીને શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે સૂંઠમાં એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ અને એન્ટિ-ઇન્ફ્લેમેટરી ગુણો જોવા મળે છે, જે શરીરને બેક્ટેરિયા અને ચેપથી સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે.

સૂંઠના સેવનથી છાતીમાં દુખાવાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકાય છે. તમે ધ્યાન આપ્યું હોય તો વધુ મસાલેદાર અને તળેલી ચીજ વસ્તુઓ ખાવાથી ઘણા લોકોની છાતીમાં દુખાવો થાય છે, તેને દૂર કરવા માટે સૂંઠના લાડુ ખાવાથી ખૂબ જ ફાયદો થાય છે.

શિયાળાની ઋતુમાં સૂંઠના લાડુનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં સૂંઠની તાસિર ગરમ હોય છે, જેનું સેવન કરવાથી શરીર ગરમ રહે છે અને ઠંડીને કારણે થતી અનેક બીમારીઓથી બચી શકાય છે. આ સાથે ઉધરસ, શરદી, કફ અને તાવ વગેરેથી બચવા માટે પણ શિયાળામાં સૂંઠના લાડુનું સેવન કરવું ફાયદાકારક છે.

સૂંઠનું સેવન કરવાથી શરીરની ચયાપચયની ક્રિયાને નિયંત્રિત કરી શકાય છે અને ચયાપચયની ક્રિયા આપણા શરીરની તમામ પ્રવૃત્તિઓને અસર કરે છે. તમને જણાવી દઈએ કે સૂંઠમાં મળી આવતા પોષક તત્વો શરીરના મેટાબોલિઝમને નિયંત્રિત કરીને અનેક રોગો સામે રક્ષણ આપવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે શરીરમાં મેટાબોલિઝમ સંતુલિત રહેવાથી મેદસ્વિતાની સમસ્યાથી પણ છુટકારો મેળવી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જે મહિલાઓ ડિલિવરી પછી સૂંઠના લાડુનું સેવન કરે છે તેમના માટે ઘણા લાભ થઈ શકે છે. હકીકતમાં સૂંઠના લાડુમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે ડિલિવરી પછી શરીરને ગરમી આપવાની સાથે સાથે શરીરને મજબૂત રાખવામાં પણ મદદ કરે છે.

આ સિવાય મહિલાઓના સ્તનમાં દૂધ વધારવા માટે સૂંઠના લાડુનું સેવન કરવું પણ ફાયદાકારક છે. વળી સૂંઠ લાડુનું નિયમિત સેવન કરવાથી મહિલાઓ અને બાળકો બંનેને ઠંડી લાગતી નથી, જેના કારણે તેઓ ઘણી બીમારીઓથી સુરક્ષિત રહે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!