થોડાક જ દિવસોમાં દૂર થઈ જશે આંખોના નંબર, જો કરી લીધો આ નાનકડો ઘરેલૂ ઉપચાર

દોસ્તો આજના આધુનિક સમયમાં આંખોની રોશની ઓછી થવી અથવા દ્રષ્ટિ ગુમાવવી એ સામાન્ય બાબત થઈ ગઈ છે. આંખો આપણા શરીરના મહત્વપૂર્ણ અંગોમાંથી એક છે, જેના દ્વારા આપણે આપણા રોજિંદા કાર્યોને ખૂબ જ સરળતાથી પૂર્ણ કરી શકીએ છીએ.

વળી આંખો ખૂબ જ નાજુક હોય છે, તેથી આંખોની સંપૂર્ણ કાળજી લેવી અને આંખોને સ્વસ્થ રાખવી ખૂબ જ જરૂરી છે. કારણ કે આંખો પ્રત્યે રાખવામાં આવેલી થોડીક બેદરકારી પણ તમારા માટે ઘણી સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે.

આ સિવાય વધુ ટીવી જોવું, કોમ્પ્યુટર પર વધુ સમય કામ કરવું અને મોબાઈલનો વધુ ઉપયોગ કરવો, આ બધા કારણો આંખોની રોશની નબળી બનાવવામાં મહત્વનો ભાગ ભજવે છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આંખોની રોશની વધારવા માટે ઘણા ઘરગથ્થુ ઉપાય છે, જેનો નિયમિત ઉપયોગ કરવાથી તમે આંખોની રોશની વધારી શકો છો.

આંખોની રોશની ઓછી થવા પાછળના જવાબદાર કારણો- દોસ્તો ઉંમર વધવાની સાથે આપણી શારીરિક ક્ષમતા ઘટતી જાય છે તેવી જ રીતે આપણી દૃષ્ટિ પણ નબળી પડતી જાય છે. ખાસ કરીને 40 વર્ષની ઉંમર વટાવ્યા પછી નજીકની વસ્તુઓ અને વધુ દૂરની વસ્તુઓ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું મુશ્કેલ બની જાય છે, જેના કારણે ધીમે ધીમે દ્રષ્ટિ પણ નબળી પડવા લાગે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ખોરાકમાં જરૂરી પોષક તત્વોની અછત આંખોની રોશની પર નકારાત્મક અસર કરે છે. હા, વિટામિન-સી, વિટામિન-એ, વિટામિન-ઇ, ઝિંક, લ્યુટીન અને ઓમેગા-3 ફેટી એસિડ્સ જેવા શરીરમાં ઘણા પોષક તત્વોની ઉણપને કારણે દ્રષ્ટિની ક્ષતિ થાય છે.

વળી કેટલીકવાર આંખોની નબળું પડવું આનુવંશિક પણ હોઈ શકે છે એટલે કે જો તમારા માતા-પિતા અથવા પરિવારના કોઈ નજીકના સભ્યને આંખોને લગતી સમસ્યા હોય તો તમે પણ આ સમસ્યાનો સામનો કરી શકો છો.

વજન વધવાને કારણે ટાઈપ-2 ડાયાબિટીસથી પીડિત લોકોની દૃષ્ટિ પણ નબળી થવા લાગે છે. આ સિવાય ધૂમ્રપાન કરતા લોકોમાં મોતિયાનું જોખમ પણ વધી જાય છે. આવી સ્થિતિમાં ચાલો આપણે કેટલાક ઘરેલુ ઉપાય વિશે જાણીએ.

સરસવનું તેલ :- સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરીને આંખોની રોશની વધારી શકાય છે. વાસ્તવમાં આંખના નિષ્ણાતોના મતે, આંખોની રોશની વધારવા માટે, દરરોજ 10 મિનિટ સુધી સરસવના તેલથી પગના તળિયાની માલિશ કરવાથી આંખોની રોશની વધે છે.

આમળા :- આમળામાં વિટામીન-સી ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે આંખોની રોશની વધારવાની સાથે-સાથે વૃદ્ધાવસ્થામાં થતી આંખની અન્ય સમસ્યાઓને અટકાવે છે. આ માટે તમે આમળાની ચટણી, અથાણું, મુરબ્બો અને જ્યુસનું સેવન કરી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કસરત :- આંખોની રોશની વધારવા માટે નિયમિત કસરત કરવાથી ફાયદો થાય છે. વાસ્તવમાં ડૉક્ટરના જણાવ્યા મુજબ જે લોકો નિયમિતપણે કસરત કરે છે અને તંદુરસ્ત વજન ધરાવે છે તેમની દૃષ્ટિ સારી હોય છે, તેથી નિયમિતપણે કસરત કરો અને તમારી આંખોને સ્વસ્થ રાખો.

બદામ :- બદામમાં વિટામિન A ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે આંખોની રોશની સુધારવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે બદામના દૂધનું સેવન કરી શકો છો. હકીકતમાં દૂધ અને બદામ બંને વિટામિન-એથી ભરપૂર હોય છે, જે આંખોની રોશની વધારવા માટે સક્રિય રીતે કામ કરે છે.

ગુલાબજળ :- ગુલાબજળનો ઉપયોગ માત્ર ત્વચાના સ્વાસ્થ્ય માટે જ નહીં પરંતુ આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે. વાસ્તવમાં ઘણા અભ્યાસો અનુસાર આંખોમાં ગુલાબજળના 2-3 ટીપાં નાખવાથી આંખોની રોશની વધે છે, તેથી આંખોની રોશની વધારવા માટે તમે ડૉક્ટરની સલાહ લીધા પછી ગુલાબજળનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

જો કોઈ વ્યક્તિની દૃષ્ટિ નબળી હોય અને ચશ્માનો નંબર પણ ઝડપથી વધી રહ્યો હોય તો તે વ્યક્તિએ જલ્દી આંખના નિષ્ણાતનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!