વારંવાર પેશાબ લાગવાની સમસ્યાથી પરેશાન થઈ ગયા છો તો અજમાવો આ ઉપાય, મળશે ચપટી વગાડતાં રાહત

દોસ્તો જો તમે વારંવાર પેશાબ થવાની સમસ્યાને લીધે પરેશાન થઈ ગયા છો તો આ લેખને અંત સુધી વાંચજો. કારણ કે આજના આ લેખમાં વારંવાર પેશાબ થવા પાછળના કારણો અને ઉપાયો વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

તમે ધ્યાન આપ્યું હોય તો વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યા રાત્રે વધુ વખત અનુભવાય છે. જોકે દિનચર્યામાં વિક્ષેપ અને રાત્રે ઊંઘમાં વિક્ષેપ એ વારંવાર પેશાબના મુખ્ય લક્ષણો છે. આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને વારંવાર પેશાબ થવાનું કારણ અને ઉપાય વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

વારંવાર પેશાબ થવાના લક્ષણો :-

1. દુર્ગંધયુક્ત પેશાબ 2. તાવ 3. ઠંડી 4. ઉબકા 5. ઉલટી, પેટમાં દુખાવો 6. પેશાબ કરતી વખતે દુખાવો 7. પેશાબમાં લોહી

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વારંવાર પેશાબ થવા પાછળના કારણો

1. વધુ પાણી પીવો,2. વધુ દારૂ પીવો 3. કબજિયાત 4. ચિંતા કરવી 5. ગર્ભાવસ્થા 6. મૂત્રાશયની પથરી 7. મૂત્રાશયનું કેન્સર 8. ડાયાબિટીસ 9. પ્રોસ્ટેટ ચેપ 10. નશીલા પદાર્થનો ઉપયોગ 11. કેફીનનું સેવન 12. સક્રિય મૂત્રાશય ઉપર 13. માનસિક બીમારી

તમે વારંવાર પેશાબ થવા પાછળની સમસ્યાથી પરેશાનીથી છુટકારો મેળવવા માટે કેટલાક ઉપાયો અપનાવવા જોઇએ, જેનાથી તમે આ સમસ્યાથી બચી શકાય છે.

તમારે વારંવાર પેશાબની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે પ્રવાહીનું વધુ પડતું સેવન ટાળો. આ સાથે રાત્રે સૂતા પહેલા વધુ પડતું પ્રવાહી ન પીવું. આમ કરવાથી પેશાબ કરવાની ઈચ્છા વધશે, જે તમારી ઊંઘમાં ખલેલ પહોંચાડી શકે છે.

આલ્કોહોલ અને કેફીનનું સેવન ટાળો. વારંવાર પેશાબ થવાનું કારણ શરીરમાં આલ્કોહોલ અને કેફીનનું વધુ પ્રમાણ પણ હોઈ શકે છે. તેથી વધુ પડતા આલ્કોહોલનું સેવન અને ચા, કોફીના વધુ પડતા સેવનથી વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યા થાય છે, તેથી આલ્કોહોલ અને કેફીનનું વધુ પડતું સેવન ટાળો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યાથી બચવા માટે કસરત પણ કરી શકાય છે. મૂત્રાશયના સ્નાયુઓમાં નબળાઈને કારણે, વારંવાર પેશાબની સમસ્યા રહે છે, તેથી મૂત્રાશયના સ્નાયુઓને મજબૂત કરવા માટે કસરત કરી શકાય છે.

જોકે મૂત્રાશયના સ્નાયુઓને મજબૂત કરવા માટે ‘કેગલ’ કસરત અપનાવવાથી ઘણો ફાયદો થશે. આ સિવાય તમારી જીવનશૈલીને સક્રિય બનાવીને વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યાથી પણ બચી શકાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે વારંવાર પેશાબ થવાનું કારણ કબજિયાત પણ હોઈ શકે છે કારણ કે કબજિયાત મૂત્રાશયમાં દબાણ વધારે છે, જે વારંવાર પેશાબ કરવા તરફ દોરી જાય છે. આ સાથે કબજિયાતની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે ફાઈબરયુક્ત ખોરાક ખાઓ, આનાથી કબજિયાતની સમસ્યા દૂર થઈ શકે છે સાથે જ વારંવાર પેશાબની સમસ્યાથી પણ બચી શકાય છે.

વારંવાર પેશાબની સમસ્યા દૂર કરવા માટે સંતુલિત આહાર ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવ્યો છે. હા, વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યા શરીરમાં પોષક તત્વોની ઉણપ અથવા કોઈપણ રોગને કારણે હોઈ શકે છે જેને સંતુલિત આહારની મદદથી દૂર કરી શકાય છે. જોકે સંતુલિત આહારનું સેવન કરીને વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યાથી બચી શકાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!