આ રંગના તેલનું સેવન કરશો તો 100 વર્ષ સુધી નહીં થાય કોઈ રોગ, હંમેશા રહેશો એકદમ જુવાન…

દોસ્તો સરસવ એક પ્રકારનો છોડ છે, જેના બીજમાંથી સરસવનું તેલ કાઢવામાં આવે છે. આ સાથે સરસવના બિન પીળા, લાલ કે કથ્થઈ રંગના હોય છે, જેના કારણે તેમાંથી નીકળતા તેલનો રંગ ઘાટો પીળો હોય છે. આ પૈકી પીળા સરસવના તેલનો ઉપયોગ વિવિધ વાનગીઓ તૈયાર કરવા, વાળ અને ત્વચા પર માલિશ કરવા માટે થાય છે. જેમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે ઘણા રોગોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

સરસવનું તેલ શારીરિક અને માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. સરસવના તેલથી બનતી વાનગીઓ માત્ર સ્વાદિષ્ટ જ નથી પણ ખૂબ પૌષ્ટિક પણ હોય છે. પીળા સરસવના તેલની તાસિર ગરમ હોય છે, તેથી તે મોટાભાગે ઉનાળાની ઋતુમાં વપરાય છે. શિયાળામાં સરસવના તેલથી માલિશ કરવું પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે.

સરસવના તેલમાં એનર્જી, લિપિડ, ફેટી એસિડ, ટોટલ સેચ્યુરેટેડ, ફેટી એસિડ, ટોટલ મોનોઅનસેચ્યુરેટેડ, ફેટી એસિડ, ટોટલ પોલીઅનસેચ્યુરેટેડ જેવા પોષક તત્વો જોવા મળે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સરસવમાં એવા ઘણા ગુણો જોવા મળે છે, જે તેને હૃદય સંબંધી વિકૃતિઓથી સુરક્ષિત રાખવામાં ખૂબ મદદરૂપ છે. જે લોકોને હ્રદય સંબંધિત બીમારીઓ હોય તેમણે ભોજનમાં સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ કારણ કે સરસવના તેલમાં રહેલા ગુણો શરીરમાંથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ એટલે કે એલડીએલના સ્તરને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. હકીકતમાં સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરીને રક્ત પરિભ્રમણને સરળ બનાવીને રક્ત સંબંધિત સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

સરસવનું તેલ દાંત માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હા, દાંતની ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે પીળા સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. સરસવના તેલમાં આવા ઘણા પોષક તત્વો જોવા મળે છે જે દાંતની સાથે પેઢાની સમસ્યાને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

 

આ સાથે પેઢામાં પોલાણ, દુખાવા અને સોજાની સ્થિતિમાં પીળા સરસવના તેલમાં થોડું મીઠું ભેળવીને દાંત અને પેઢા પર લગાવવાથી આ સમસ્યા મટે છે. સરસવના તેલમાં થોડી હળદર અને મીઠું ઉમેરીને દરરોજ દાંત પર માલિશ કરવાથી પણ પાયોરિયાની સમસ્યાથી છુટકારો મળે છે.

સરસવનું તેલ મગજ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. સરસવના તેલમાં રહેલા પોષક તત્વો મગજના કામકાજને સરળ બનાવવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે ભોજનમાં સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરવાથી તે મગજને સ્વસ્થ અને મગજ સંબંધિત અનેક સમસ્યાઓથી સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય સરસવના તેલથી માથામાં માલિશ કરવાથી પણ મગજ પર ખૂબ સારી અસર પડે છે.

સરસવનું તેલ પાચનતંત્ર માટે અત્યંત ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં પાચન સંબંધી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે રોજના ભોજનમાં શુદ્ધ સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરો. પીળા સરસવના તેલમાં રહેલા પોષક તત્વો પેટ સંબંધિત રોગોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સિવાય બેક્ટેરિયાથી થતી કોઈપણ સમસ્યાથી બચવા માટે સરસવનું તેલ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે કારણ કે સરસવના તેલમાં એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ જોવા મળે છે.

સરસવનું તેલ કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે. ખોરાકમાં સરસવના તેલનો ઉપયોગ કરવાથી તે કેન્સરના લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે સરસવના તેલમાં આવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે શરીરમાં કેન્સરના કોશિકાઓના વિકાસને રોકવામાં મદદ કરે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!