વારંવાર હૃદયના ધબકારા વધી જતા હોય તો વાંચી લો આ લેખ, મળશે આરામ

દોસ્તો હૃદય એ માનવ શરીરનું એક મહત્વપૂર્ણ અંગ છે, જે સમગ્ર શરીરના કાર્યોને પ્રત્યક્ષ અને પરોક્ષ રીતે અસર કરે છે. તેથી જો હ્રદયમાં કોઈ પણ પ્રકારની સમસ્યા હોય તો તેની અસર આખા શરીર પર પડે છે, તેથી જ હૃદયની કાળજી લેવી ખૂબ જ જરૂરી માનવામાં આવે છે.

તમે ધ્યાન આપ્યું હોય તો ઘણી વખત હૃદયના ધબકારા અચાનક વધવા લાગે છે, જે સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત ઘણી બીમારીઓ સૂચવે છે પરંતુ દર વખતે ઝડપી ધબકારા થવા પાછળનું કારણ ગંભીર રોગ નથી.

તમને જણાવી દઈએ કે લાંબા સમય સુધી ધબકારા ઝડપી થવાની સમસ્યાને ટાકીકાર્ડિયા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ સાથે છાતીમાં હળવો અથવા ગંભીર દુખાવો એ ટાકીકાર્ડિયાનું મુખ્ય લક્ષણ છે. આ સિવાય હાર્ટ એટેકનું કારણ પણ અસામાન્ય ધબકારા પણ હોઈ શકે છે.

હૃદયના ધબકારા ઝડપી થવા પાછળના કારણો :-

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

1. હૃદય રોગ. ફેફસાના રોગ. વારંવાર તાવ આવવો. જન્મથી હૃદય રોગ. ગભરાટ ભર્યો હુમલો. હૃદયની પેશીઓને નુકસાન

ઉકેલ – જ્યારે હૃદય ઝડપથી ધબકે છે ત્યારે ક્યારેય ગભરાશો નહીં, પરંતુ શક્ય તેટલી વહેલી તકે તમારી સ્થિતિ સુધારવા માટેના પગલાં અપનાવવા મહત્વપૂર્ણ છે. જ્યારે હૃદયના ધબકારા ખૂબ જ ઝડપી થઈ જાય અથવા સામાન્ય સ્થિતિમાંથી ગંભીર થઈ જાય,

તો તરત જ ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો અને ડૉક્ટરની સલાહ પર આ સમસ્યાનો ઈલાજ કરાવો. આ સાથે હૃદયના ધબકારા ઝડપી થાય ત્યારે તરત જ સીધા બેસી જાઓ અને ધીમે ધીમે શ્વાસ લો. આ સાથે કોઈપણ નકારાત્મક વિચારો મનમાં આવવા દેશો નહીં.

હૃદયના ધબકારા અચાનક બંધ થવાનું કારણ હાર્ટ એટેક પણ હોઈ શકે છે, તેથી જ્યારે પણ આવી સ્થિતિ આવે ત્યારે તરત જ સીધા બેસી જાઓ અને લાંબા અને ઊંડા શ્વાસ લો અને તમારા હાથ અને પગની માલિશ કરવાનો પ્રયાસ કરો. આમ કરવાથી થોડા સમય માટે સ્થિતિ સુધારી શકાય છે.

કેટલીક પરિસ્થિતિઓમાં ઝડપી ધબકારા એક સામાન્ય સમસ્યા માનવામાં આવે છે, જે તમારી જીવનશૈલીમાં ફેરફાર કરીને પણ સારવાર કરી શકાય છે. ઝડપી ધબકારાનો અર્થ એ નથી કે તમને ગંભીર હૃદય રોગ છે, કેટલીકવાર તે કેટલીક સામાન્ય પરિસ્થિતિઓને કારણે થઈ શકે છે. ઝડપી ધબકારાનાં કેટલાક સામાન્ય લક્ષણો નીચે મુજબ છે-

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

1. હાઈ બ્લડ પ્રેશર. ધૂમ્રપાન. વધુ કેફીનયુક્ત ખોરાક લેવો. ઊંઘનો અભાવ. લો બ્લડ પ્રેશર. વધારે તાવ. ટેન્શન. હતાશા

ઉકેલ – તમે તમારી જીવનશૈલીમાં ફેરફાર કરીને ઝડપી ધબકારાનાં આ સામાન્ય કારણોને પણ દૂર કરી શકો છો. તમે તણાવપૂર્ણ જીવન, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, ચિંતા વગેરેની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે, દરરોજ કસરત, ચાલવા જવું, હકારાત્મક વિચારવું, રમતગમત જેવી પ્રવૃત્તિઓ દ્વારા સ્થિતિને ઠીક કરી શકાય છે. આ સિવાય કેફીનયુક્ત ખોરાક જેવા કે ચા, કોફી અને ધુમ્રપાન અને આલ્કોહોલ વગેરેનું સેવન ન કરો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!