વારંવાર ઝાડાની સમસ્યા રહેતી હોય તો એક ક્લિક પર જાણી લો તેનો આયુર્વેદિક ઉપચાર…

દોસ્તો ઝાડા એ પાચનતંત્ર સાથે સંબંધિત એક વિકૃતિ છે. જે આંતરડામાં બેક્ટેરિયા અથવા વાયરસનો ચેપ લાગે છે ત્યારે થાય છે. આ દરમિયાન, મોટું આંતરડું પાણીને શોષવામાં નિષ્ફળ જાય છે, જેના લીધે આંતરડાની ગતિવિધિઓ દ્વારા ઝાડા સ્વરૂપે આ પાણી બહાર આવે છે.

આયુર્વેદ અનુસાર શરીરમાં વાટ, પિત્ત, કફ દોષના અસંતુલનને કારણે શરીરનું પાચન તંત્ર નબળી પડી જાય છે, જેના કારણે ખાવામાં આવેલો ખોરાક યોગ્ય રીતે પચતો નથી અને અપાચિત ખોરાક મળ દ્વારા વારંવાર ભળી જાય છે. તેથી સામાન્ય રીતે જ્યારે પણ વ્યક્તિને ઝાડા થાય છે, ત્યારે તે વ્યક્તિ પહેલા દવા લઈને ઝાડા પર નિયંત્રણ મેળવવાનો પ્રયાસ કરે છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ઝાડા રોકવા માટે ઘણા ઘરગથ્થુ ઉપાયો છે, જેના ઉપયોગથી તમે ઝાડા પર તાત્કાલિક નિયંત્રણ મેળવી શકો છો.

ઝાડા થવા પાછળના કારણો

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

1. દૂષિત ખોરાક અથવા પાણીનું સેવન પાચનતંત્રમાં ચેપ તરફ દોરી જાય છે, જેના કારણે ઝાડાની સમસ્યા ઊભી થાય છે.2. રાત્રે બચેલો વાસી ખોરાક ખાવાથી ઝાડા થઈ શકે છે. આ સિવાય વધારે પ્રમાણમાં ખાવાથી પણ ઝાડા થાય છે.

3. જંક ફૂડ જેવા કે સમોસા, પિઝા, બર્ગર અને ચણાના લોટમાંથી બનેલી વસ્તુઓના વધુ પડતા સેવનથી ઝાડા થઈ શકે છે.4. ક્યારેક લાંબા સમય સુધી મળ પકડી રાખવાથી ઝાડાની સમસ્યા ઉદભવે છે.

5. વધુ પડતો સ્ટ્રેસ લેવાથી પણ પાચનતંત્ર પર ખરાબ અસર પડે છે, જેના કારણે ઝાડા થાય છે.6. દારૂના વધુ પડતા સેવનથી ઝાડા થઈ શકે છે.7. આ સાથે સામાન્ય કરતાં વધુ પાણી પીવાથી પણ ઝાડા થઈ શકે છે.8. વળી વધુ પડતું તેલયુક્ત અને મરચું-મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી પણ ઝાડા થાય છે.

ઝાડા થવા પાછળના લક્ષણો

1. ઝાડા દરમિયાન દર્દીને તાવ આવે છે.2. દર્દીના પેટમાં દુખાવો3. દર્દીને ઉલ્ટીનો અનુભવ થાય છે4. દર્દીને સામાન્ય કરતાં વધુ તરસ લાગે છે5. દર્દીને વજન ઘટાડવાનો અનુભવ કરે છે6. દર્દી થાક અને સુસ્તી અનુભવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઝાડા થવા પર ધ્યાનમાં રાખવા જેવી બાબતો

1. ઝાડા દરમિયાન દર્દીના શરીરમાં ખૂબ જ નબળાઇ હોય છે, તેથી દર્દીએ મહત્તમ આરામ લેવો જોઈએ.2. દર્દીએ ફાઈબરથી ભરપૂર ખોરાક અને ફળોના સેવનથી બચવું જોઈએ, આ સિવાય બહારની વસ્તુઓ ખાવાનું પણ ટાળવું જોઈએ.

3. ઝાડા દરમિયાન દર્દીએ કોઈપણ પ્રકારની શારીરિક કસરત ન કરવી જોઈએ.4. દર્દીએ લાંબા સમય સુધી ભૂખ્યા ન રહેવું જોઈએ અને સમયસર ભોજન લેવું જોઈએ. ઝાડા દરમિયાન, દર્દીએ દૂધ, ચીઝ વગેરે જેવા ડેરી ઉત્પાદનોનું સેવન ટાળવું જોઈએ.

5. દર્દીએ રાત્રે સમયસર સૂઈ જવું જોઈએ કારણ કે મોડી રાત સુધી જાગતા રહેવાથી શરીરમાં રહેલા દોષો સંતુલિત રહેતા નથી.6. આ સાથે દર્દીએ નિયત સમયે દવા લેવી જોઈએ કારણ કે જો નિયત સમયે દવા ન લેવામાં આવે તો દોષ વધુ બગડે છે, જેના કારણે દવાનો ફાયદો થતો નથી.

ઝાડા થવાના કિસ્સામાં પાણીની સાથે જરૂરી ખનિજો દર્દીના શરીરમાંથી બહાર નીકળવા લાગે છે, જેના કારણે દર્દીના શરીરમાં ખૂબ જ નબળાઈ આવે છે. તેથી ઝાડા થવાના કિસ્સામાં, સૌ પ્રથમ, તમારે ઇલેક્ટ્રોલ પાવડર ઓગાળીને પીવું જોઈએ.

હકીકતમાં ઈલેક્ટ્રોલ પાવડર શરીરમાં પાણી અને મિનરલ્સની ઉણપને દૂર કરીને શરીરને એનર્જી આપવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય જો ઈલેક્ટ્રોલાઈટ ન હોય તો તમે 1 ગ્લાસ પાણીમાં 1 ચમચી ખાંડ અને એક ચપટી મીઠું ઉમેરીને પણ પી શકો છો.

ઝાડા દરમિયાન દહીંનું સેવન રામબાણ તરીકે કામ કરે છે. હકીકતમાં, દહીં પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયાથી ભરપૂર હોય છે, જે એક પ્રકારના સારા બેક્ટેરિયા છે. હકીકતમાં પ્રોબાયોટિક બેક્ટેરિયા શરીરમાં હાજર હાનિકારક બેક્ટેરિયા સામે લડવામાં મદદ કરે છે અને તેમને શરીરમાંથી બહાર કાઢે છે, જેનાથી ડાયેરિયાની સમસ્યા દૂર થાય છે.

ઝાડા દરમિયાન કેળું ખાવું ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં કેળામાં હાજર પેક્ટીન ઝાડામાં દવાનું કામ કરે છે. આ સિવાય નિષ્ણાતોના મતે, જો તમે ઝાડા દરમિયાન પાકેલા કેળાનું સેવન કરો છો, તો તમારે ઓરલ રિહાઈડ્રેશન સોલ્ટ લેવાની જરૂર નથી.

દાડમમાં હાજર એન્ટિ-વાયરલ અને એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ ગુણો પેટમાં રહેલા હાનિકારક બેક્ટેરિયાને નષ્ટ કરવામાં મદદરૂપ થાય છે અને લાંબા સમય સુધી ઝાડાને થતા અટકાવે છે. આ સાથે ઝાડા દરમિયાન, 1 થી 2 ગ્લાસ તાજા દાડમનો રસ આખા દિવસ દરમિયાન પીવો જોઈએ.

ઝાડા દરમિયાન ફુદીનાનું સેવન ફાયદાકારક છે, જે પેટને ઠંડક આપે છે. આ સિવાય ફુદીનામાં હાજર એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણો ડાયેરિયાથી બચવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે ફુદીનાના પાન ચાવી શકો છો અથવા ફુદીનાના રસનું સેવન કરી શકો છો.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!