વારંવાર એસિડિટી ની સમસ્યાથી પરેશાન થઈ ગયા છો? તો આ રહ્યો તેનો કાયમી ઉપચાર…

દોસ્તો એસિડિટીની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે ઘણા આયુર્વેદિક ઉપાયો બતાવવામાં આવ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે આયુર્વેદમાં એસીડીટી થવા પાછળના કારણોમાં અતિશય મસાલેદાર, ગરમ, તીખો આહાર જવાબદાર માનવામાં આવે છે.

વળી એસિડિટીના સામાન્ય લક્ષણોમાં ખાટા ઓડકાર અને પેટમાં ગેસની રચના થાય છે. આવી સ્થિતિમાં જો તમે પણ આ સમસ્યાથી પરેશાન છો તો આ લેખમાં અમે તમને એસિડિટી ની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવવાના ઉપચાર વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

આમ તો એસિડિટીનાં મુખ્ય લક્ષણોમાં ખાટા ઓડકાર અને પેટમાં ગેસની રચના શામેલ છે, પરંતુ એસિડિટી વધવાથી આ લક્ષણો વધી શકે છે જે નીચે મુજબ છે.

હાર્ટબર્ન. મોઢામાં સ્વાદમાં ફેરફાર. ઉબકા. ઉલટી. ગેસને કારણે પેટનું ફૂલવું. ગળામાં બળતરા. માથાનો દુખાવો. પેટમાં દુખાવો. બેચેની

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એસિડિટી થવા પાછળ કેટલાક કારણો

વધુ એસિડિક પદાર્થોનું સેવન કરવું.વધુ મસાલેદાર અને તેલયુક્ત ખોરાક ખાવો. અવારનવાર વધુ પડતું અને અપાચ્ય ભોજન ખાવું. લાંબા સમય સુધી ભૂખ્યા રહેવું. મીઠાનું વધુ સેવન કરવું. ધૂમ્રપાન કરવું. પૂરતી ઊંઘ ન લેવી. કેફીનયુક્ત પદાર્થોનું સેવન કરવું. ટેન્શન

હવે જો આપણે એસિડિટી દુર કરવાના ઉપચાર વિશે વાત કરીએ તો તુલસી ખૂબ જ અસરકારક છે. આ માટે તુલસીના તાજા પાનને પાણીમાં નાખીને તેમાં થોડી ખાંડ નાખીને ઉકાળો. હવે આ ડ્રીંક ઠંડુ થયા બાદ સમયાંતરે પીતા રહો, જેનાથી તમને અવશ્ય ફાયદો થશે.

એસીડીટીના ઈલાજમાં ગીલોય ખૂબ જ ફાયદાકારક ઔષધ છે. હકીકતમાં એસીડીટીની સમસ્યા થવા પર ગીલોયના મૂળના થોડા ટુકડા લઈને પાણીમાં ઉકાળો. હવે જ્યારે પાણી ગરમ થઇ જાય ત્યારે તેનું સેવન કરો, આમ કરવાથી એસિડિટી મટી જશે.

એસિડિટીની આયુર્વેદિક સારવારમાં ગુલકંદનો ઉપયોગ કરવો ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં ગુલકંદનું યોગ્ય માત્રામાં સેવન કરવાથી એસિડિટીની સમસ્યામાં રાહત મળે છે. આ સિવાય જાયફળ અને સૂકું આદુ મિક્સ કરીને થોડી માત્રામાં લેવાથી પણ એસિડિટીના દર્દીઓને ફાયદો થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કેળું પણ એસિડિટી સામે લડવામાં ખૂબ જ અસરકારક છે. જે લોકો એસિડિટીની સમસ્યાથી ખૂબ જ પરેશાન છે, એવા લોકોએ દરરોજ એક કેળું ખાવું જોઈએ. હકીકતમાં કેળામાં એવા ગુણ હોય છે જે એસિડિટી દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

નારિયેળ પાણી એસિડિટીના લક્ષણોને ઘટાડવામાં ખૂબ જ મદદરૂપ છે. આ માટે એસિડિટીના દર્દીઓને નિયમિતપણે નારિયેળ પાણી પીવું જોઈએ, જેનાથી તેમને અવશ્ય ફાયદો થશે. આ સિવાય દરરોજ વરિયાળીનું સેવન કરવાથી પણ એસિડિટી દૂર થાય છે.

એસિડિટીની તમામ સમસ્યાઓને દૂર કરવા માટે તજ ખૂબ જ અસરકારક છે. તજમાં કુદરતી રીતે એન્ટિ-એસિડ જોવા મળે છે, જેના પાવડરનું સેવન કરવાથી એસિડિટીના લક્ષણોથી સુરક્ષિત રહી શકાય છે.

એસિડિટીથી બચવા માટે કેટલીક મહત્વપૂર્ણ ટીપ્સ

તમારે ભોજન કર્યા પછી ખાંડ, ગોળ જેવી મીઠી વસ્તુઓ લેવી જોઈએ. આ સિવાય ખોરાક ખાધા પછી પાઈનેપલ જ્યુસ પણ પી શકાય છે. તમારે તેલયુક્ત અને મસાલેદાર ખોરાક ટાળવો જોઈએ. આ સિવાય જમ્યા પછી તરત સૂવું જોઈએ નહીં. આ સાથે જંક ફૂડ અને પ્રિઝર્વેટિવ્સ ધરાવતા ખોરાકનું સેવન ટાળવું પડશે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!