શરીરના કોઈપણ અંગ પર ગાંઠ થઈ હોય તો અજમાવો આ ઉપાય, મળશે 100% પરિણામ…

દોસ્તો શરીર પર ગાંઠ થવા પાછળ ઘણા કારણો જવાબદાર હોઈ શકે છે. જ્યારે શરીર પર ગાંઠ થાય છે ત્યારે વ્યક્તિનો દેખાવ બગડી જતો હોય છે. જો તમે પણ આ સમસ્યાથી પરેશાન છો તો તમે કેટલાક આયુર્વેદિક ઉપાય અપનાવીને સા ગાંઠ ની સમસ્યાથી રાહત મેળવી શકો છો.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે શરીર પર ગાંઠ થવાની સમસ્યાને બિલકુલ અવગણશો નહીં કારણ કે તેનાથી કેન્સર જેવી ગંભીર બીમારી થઈ શકે છે. તેથી તેનો ઇલાજ કરતા પહેલા તમારે ડોકટરની પાસે સલાહ લેવી જોઈએ.

નિર્ગુંડી એ ગાંઠની સારવાર માટે અપનાવવામાં આવતી સૌથી અસરકારક આયુર્વેદિક દવાઓમાંની એક છે. જો શરીરમાં કોઈપણ પ્રકારની ગાંઠ હોય તો 20 થી 25 મિલી નિર્ગુંડીનો ઉકાળો લો અને તેમાં 1 થી 5 મિલી એરંડાનું તેલ મિક્સ કરો. હવે આ મિશ્રણને સારી રીતે મિક્સ કર્યા પછી તેને થોડું-થોડું સેવન કરો, જે ગાંઠ મટાડવામાં મદદ કરશે.

શરીરમાં થતી ગાંઠ દૂર કરવા માટે કાચનાર અને ગોરખમુંડીની છાલનો ઉપયોગ કરવાથી ફાયદો થાય છે. ગજિક્રમાં ગાંઠની સમસ્યા દૂર કરવા માટે કાચનારની તાજી સૂકી છાલને 25 થી 30 ગ્રામ પીસીને પાવડર બનાવી લો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હવે કાચનારના પાવડરને એક ગ્લાસ પાણીમાં ઉકાળો અને બરાબર ઉકળી જાય પછી તેમાં એક ચમચી ગોરખમુંડી નાખીને થોડી વાર ઉકાળો. આ મિશ્રણને ગાળીને દિવસમાં બે વાર તેનું સેવન કરો, આમ કરવાથી ગાંઠની સમસ્યા દૂર થઈ શકે છે.

ઘઉંના લોટનો ઉપયોગ ગાંઠની આયુર્વેદિક સારવારમાં કરી શકાય છે. આ માટે ઘઉંના લોટમાં પાણી ઉમેરીને તેમાં પાપડખાર મિક્સ કરી શકાય છે. આ મિશ્રણને સારી રીતે મિક્સ કર્યા પછી લો, તેનાથી શરીરમાં કોઈ પણ પ્રકારની ગાંઠથી બચી શકાય છે.

શરીરમાં થતી ગાંઠની સારવાર માટે એરંડાનો ઉપયોગ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. શરીરની ગાંઠ દૂર કરવા માટે એરંડાના દાણા અને લીલા પાંદડાને સમાન માત્રામાં પીસી લો. આ મિશ્રણને સ્વચ્છ કપડાથી લઈને ગાંઠ વાળા ભાગ પર બાંધવાથી ગાંઠ ઠીક થઈ જાય છે.

હળદર પણ ગાંઠના ઉપચાર માટે ખૂબ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ માટે હળદર પાવડરમાં સમાન માત્રામાં પાણી મિક્સ કરો. હવે આ પેસ્ટને લગભગ 10 થી 15 મિનિટ સુધી ગાંઠ પર લગાવો અને સમય પૂરો થયા પછી તેને પાણીથી ધોઈ લો, તેનાથી દર્દીને ફાયદો થાય છે. આ સિવાય હળદરવાળું દૂધ પીવાથી પણ ચરબીની ગાંઠ પણ ઠીક થઈ શકે છે.

ચરબીની ગાંઠને મટાડવા માટે લીંબુનો ઉપયોગ કરવાથી ફાયદો થાય છે. હકીકતમાં લીંબુનો રસ અને પાણી સમાન માત્રામાં મિક્સ કરીને ગાંઠ પર લગાવો અને તેને સૂકવવા દો. દરરોજ બે થી ત્રણ વાર આમ કરવાથી ગાંઠના દર્દીઓને ફાયદો થાય છે. આ સિવાય લીંબુનો રસ પીવાથી પણ ગાંઠની સમસ્યા દૂર કરી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!