આ રીતે ડુંગળી ખાતા હોવ તો થઈ જાવ સાવધાન, નહીંતર ફાયદાને બદલે થશે નુક્સાન.

દોસ્તો ડુંગળીમાં ઘણા રાસાયણિક તત્ત્વો જોવા મળે છે, જેને કાપવામાં આવે ત્યારે અન્ય કોઈપણ ફળ અથવા શાકભાજી કરતાં રાસાયણિક રીતે ખૂબ ઝડપથી પ્રતિક્રિયા કરે છે. ડુંગળીના દરેક સ્તરની ઉપર અને નીચે એક પાતળી પટલ જોવા મળે છે, જે આસાનીથી પચી શકતી નથી. જો આપણે ડુંગળી ફોડીએ તો આ પાતળી પટલને અલગ કરવી સરળ છે, પરંતુ ડુંગળી કાપવાથી આ પાતળી પટલ પણ કપાઈ જાય છે અને અલગ થતી નથી.

ડુંગળીના બાહ્ય સ્તરોમાં સલ્ફર મોટી માત્રામાં જોવા મળે છે, જે રાસાયણિક રીતે સલ્ફ્યુરિક એસિડ બનાવવા માટે પ્રતિક્રિયા આપે છે. વળી તે ખૂબ જ મજબૂત એસિડ છે જે સોના અને પ્લેટિનમ સિવાય અન્ય કોઈપણ ધાતુ સાથે પ્રતિક્રિયા કરીને તેનો નાશ કરવામાં સક્ષમ છે. તેથી ડુંગળીને છરીથી કાપવી જોઈએ નહીં.

ડુંગળીને ફોડીને ખાવાથી શરીરને હૃદયની અનેક પ્રકારની બીમારીઓથી બચાવી શકાય છે. આ સાથે ડુંગળીથી હાડકા પણ મજબૂત બને છે.

એક શોધ મુજબ ડુંગળીના અંદરના ભાગમાં ક્વેર્સેટિન નામનું એન્ટીઓક્સીડેન્ટ જોવા મળે છે, જે ખૂબ જ અસરકારક એન્ટી ઓક્સીડેન્ટ છે. વળી તે વિટામિન ઇનો મુખ્ય સ્ત્રોત છે અને યુવાની જાળવવા માટે પણ જવાબદાર છે. સામાન્ય રીતે સફરજન અને ચામાં ક્વેર્સેટિન એન્ટીઑકિસડન્ટ પણ જોવા મળે છે, પરંતુ ડુંગળીમાં જોવા મળતું ક્વેર્સેટિન સફરજન અને ચા કરતાં વધુ ઝડપથી પચી જાય છે. તેથી એવું કહી શકાય કે ડુંગળીને કાપીને નહીં પરંતુ તેને ફોડીને ખાવી ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!