કોઈપણ જાતની દવા વગર શરદી, ઉધરસ, પેટના રોગો, હૃદય રોગ જેવી બીમારીઓથી મળશે રાહત, હાડકા તો હાથી જેવા થઈ જશે મજબૂત.

દોસ્તો શિયાળાની ઋતુમાં ગોળનું સેવન વધુ કરવામાં આવે છે. હકીકતમાં ગોળમાં ઘણા ફાયદાકારક તત્વો જેવા કે કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ વગેરે મળી આવે છે, જે શરીરની સાથે સાથે ત્વચા માટે પણ ફાયદાકારક છે.

ગોળની તાસિર ગરમ ​​હોય છે, તેથી વધુ લોકો તેને શિયાળાની ઋતુમાં ખાવાનું પસંદ કરે છે. ઉનાળામાં ગોળનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરનું તાપમાન વધે છે, તેથી ઉનાળામાં ગોળનો વધુ ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ. ગોળમાં વિટામીન અને મિનરલ્સ પુષ્કળ પ્રમાણમાં મળી આવે છે, તે આપણા આખા શરીરને પોષણ પ્રદાન કરવામાં મદદ કરે છે, જેથી આપણી ત્વચા સ્વચ્છ અને સ્વસ્થ રહે છે. વળી ગોળ ખાવાથી આપણા ચહેરાની કરચલીઓ, કાળા ડાઘ વગેરે દૂર થાય છે.

ગોળમાં પર્યાપ્ત માત્રામાં પોષક તત્વો મળી આવે છે. તેમાં કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફરસ પણ પર્યાપ્ત માત્રામાં મળી આવે છે. જે પૈકી કેલ્શિયમ હાડકાંને મજબૂત કરવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે. ગોળ ખાવાથી સાંધાનો દુખાવો પણ ઓછો થાય છે. નિષ્ણાતો પણ સાંધાનો દુખાવો ઓછો કરવા માટે ગોળ અને આદુને એકસાથે ખાવાની સલાહ આપે છે.

ગોળ ખાવાથી આપણને એનર્જી મળે છે અને આપણી શારીરિક નબળાઈ ઓછી થાય છે. ગોળને દૂધ સાથે લેવો જોઈએ કારણ કે આમ કરવાથી આપણી શારીરિક નબળાઈ દૂર થઈ જાય છે. તેના સેવનથી આપણા શરીરમાં બ્લડ શુગરનું સ્તર અચાનક વધી જતું નથી.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગોળ ખાવાનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તેના સેવનથી આપણા પેટ સંબંધિત બીમારીઓ દૂર થાય છે. ગોળમાં મીઠું મિક્સ કરીને લેવાથી ખાટા ઓડકાર બંધ થાય છે.

ગોળની ખીર સ્વાદમાં અને આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ સારી છે. ગોળની ખીર ખાવાથી આપણી યાદશક્તિ પણ મજબૂત બને છે અને તે આપણા શરીરનું તાપમાન પણ નિયંત્રિત કરે છે.

ગોળ શરદી અને ઉધરસમાં દવા તરીકે કામ કરે છે. આયુર્વેદ અનુસાર ગોળ ખાવાથી આપણા ફેફસામાં ગરમી ઉત્પન્ન થાય છે, જેના કારણે આપણી શ્વસનતંત્રનું વિસ્તરણ થાય છે, જેના કારણે આપણને શ્વાસ સંબંધી રોગોથી પણ છુટકારો મળે છે.

ગોળમાંથી આપણને પૂરતું આયર્ન અને ફોલેટ મળે છે, તે આપણા શરીરમાં રક્તકણોને સામાન્ય સ્તરે જાળવી રાખવાનું કામ કરે છે અને ગોળ આપણા શરીરમાં લાલ રક્તકણોને પણ વધારે છે.

જો આપણે આપણા હૃદયને રોગોથી બચાવવા માંગતા હોય તો આપણે ગોળનું સેવન કરતા રહેવું જોઈએ કારણ કે ગોળ આપણા શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું પ્રમાણ પણ વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગોળ આંખની રોશની માટે ઔષધીની જેમ કામ કરે છે, ગોળ ખાવાથી આંખોની રોશની તીવ્ર બને છે. જો કોઈ વ્યક્તિને પેશાબ કરતી વખતે બળતરા અથવા દુખાવો થતો હોય તો તેણે દરરોજ ગરમ દૂધ સાથે ગોળનું સેવન કરવું જોઈએ. આમ કરવાથી તેને જલ્દી આરામ મળે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!