શિયાળામાં ભરપૂર માત્રામાં કરી લો આ વસ્તુનું સેવન, ડાયાબિટીસ, પેટના રોગો, તાવ જેવા રોગો 100 ફૂટ રહેશે દૂર.

દોસ્તો ગરમાળો સુંદર અને ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર વૃક્ષ છે, જે સમગ્ર ભારતમાં રસ્તાના કિનારે કે બગીચામાં જોવા મળે છે. વળી ગરમાળોના ફૂલો પીળા રંગના હોય છે અને તેના પાંદડા લીલા રંગના હોય છે. આયુર્વેદમાં પ્રાચીન સમયથી ગરમાળોના ઝાડની ડાળી, ફળ અને પાંદડાનો ઔષધીય રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

વાસ્તવમાં ગરમાળોના ઝાડનો દરેક ભાગ ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર હોય છે, જે શરીરને અનેક શારીરિક બિમારીઓથી બચાવે છે અને બીમારીના તબક્કામાં રોગના લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને ગરમાળોની શિંગોના ફાયદાઓ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

ગરમાળોના છોડમાં જોવા મળતા ઔષધીય ગુણો તાવના લક્ષણોને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે, આ માટે તમે ગરમાળોની શીંગો, પીપળીના મૂળ, હરિતકી, કુટકી અને મોથા સમાન માત્રામાં લો અને તેનો ઉકાળો બનાવીને પીવો. તેને પીવાથી તાવ ઉતરે છે.

મોઢાના ચાંદાની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે પણ ગરમાળોનો ઉપયોગ ફાયદાકારક છે. આ માટે તમે ગરમાળોના ફળને કોથમીર સાથે પીસીને તેમાં થોડોક કાથો ઉમેરીને ચૂસી લો, તેને ચૂસવાથી મોઢાના ચાંદા મટે છે. આ સિવાય ગરમાળોના પલ્પને મોઢામાં રાખીને તેને ચુસવાથી પણ મોઢાના ચાંદા મટે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગરમાળોની શીંગોમાં જોવા મળતા ઔષધીય ગુણો પાચન સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે, જે પાચનમાં સુધારો કરે છે. વળી તે પાચનતંત્રને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ માટે 10 થી 20 ગ્રામ ગરમાળોના ફળના પલ્પને 500 મિલી પાણીમાં રાત્રે પલાળી રાખો. હવે સવારે તેને ગાળીને પીવાથી પેટ સાફ થાય છે અને પેટ સંબંધિત અન્ય સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે.

શરીરના અંગો જેવા કે નાક, કાન વગેરેમાંથી લોહી નીકળતું હોય તો ગરમાળોનું સેવન ફાયદાકારક છે. આ માટે ગરમાળોના ફળના 25-50 ગ્રામ પલ્પમાં 20 ગ્રામ મધ મિક્સ કરીને તેનું મિશ્રણ બનાવો. હવે આ મિશ્રણને સવાર-સાંજ લેવાથી નાક અને કાનમાંથી નીકળતું લોહી બંધ થાય છે.

ગરમાળોની શીંગો અને ફળમાં એન્ટીઑકિસડન્ટ ગુણધર્મો હોય છે, જે રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરવા અને શરદી અને ઉધરસ જેવા સામાન્ય મોસમી તાવથી શરીરનું રક્ષણ કરે છે. આ માટે તમારે ગરમાળોના ફળ અને શિંગનું સેવન કરવું જોઈએ, જે રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં મદદરૂપ છે.

આ સાથે ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે પણ ગરમાળોની શીંગો અને પાંદડાઓનું સેવન કરવું ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં, ગરમાળોમાં એન્ટિ-ડાયાબિટીક અસર જોવા મળે છે, જે લોહીમાં હાજર સુગરના સ્તરને ઘટાડીને ડાયાબિટીસને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે અને ડાયાબિટીસ સામે રક્ષણ આપવામાં મદદ કરે છે.

ગરમાળોમાં જોવા મળતા ઔષધીય ગુણો પેશાબ કરતી વખતે દુખાવો, બળતરા અને વારંવાર પેશાબ કરવા જેવી પેશાબ સંબંધી સમસ્યાઓથી રાહત આપવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમારે ગરમાળોના મૂળને આખી રાત પાણીમાં પલાળી રાખો અને સવારે તેની પેસ્ટ બનાવી લો અને આ પેસ્ટમાં ઘી મિક્સ કરીને દરરોજ સવારે તેનું સેવન કરો, તેનાથી પેશાબ સંબંધિત સમસ્યાઓ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!