આ 5 સરળ અને આસાન ઉપાયથી કરો કફનો ઇલાજ, કોઈપણ જાતની દવા વગર મળશે આરામ.

દોસ્તો સામાન્ય રીતે કફની સમસ્યા એલર્જી, ચેપ, ધૂમ્રપાન અને ફેફસાં સંબંધિત રોગોને કારણે ઉત્પન્ન થાય છે. આયુર્વેદ અનુસાર કફને લાઇફ છાતીમાં દુખાવો અને ગળામાં પીડાની સમસ્યાઓ ઉદભવે છે, જેના માટે ઘણા આયુર્વેદિક ઉપાયો અપનાવવામાં આવે છે. વળી તમે આ બધા ઉપાયોનો અમલ કરીને આસાનીથી કફની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો.

જે લોકોને કફની ઘણી સમસ્યા હોય છે, એવા લોકોએ પોતાના આહારમાં ઘઉં, જવ, ચોખા, કઠોળ, રીંગણ જેવા શાકભાજી અને રસદાર ફળોનો સમાવેશ કરવો જોઈએ. આ સાથે બકરીનું દૂધ, સૂંઠ, કાળા મરી, ગોળ, લસણ, મૂળા, ઈલાયચી અને મધને પણ આહારમાં સામેલ કરી શકાય છે. હવે ચાલો આપણે કફની સમસ્યા દૂર કરવાના આયુર્વેદિક ઉપાય વિશે જાણીએ.

સામાન્ય રીતે વચનો ઉપયોગ લાળની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે કરી શકાય છે. વચ એક તીખું જડીબુટ્ટી છે, જેનો ઉપયોગ કરીને તે જામી ગયેલા કફને દૂર કરવામાં અને મગજને શાંત રાખવામાં મદદ કરે છે પરંતુ તેનો વધુ પડતો ઉપયોગ કરવો નુકસાનકારક બની શકે છે.

ખાદીરાનો ઉપયોગ લાળની સારવાર માટે પણ થઈ શકે છે. ખદીરામાં એસ્ટ્રિન્જન્ટ અને એસ્ટ્રિજન્ટ ગુણો હોય છે, જે લાળને એકઠા કરતા ચેપ સામે રક્ષણ આપવામાં મદદ કરે છે. વળી ખદીરાનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે શરદી, તાવ અને ઉધરસ માટે થાય છે પરંતુ તે કફની સમસ્યા દૂર કરવામાં અત્યંત અસરકારક છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હળદરને કફથી પીડાતા દર્દીઓ માટે ખૂબ જ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે. હળદરમાં એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ અને એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે, જે કફને રોકવામાં મદદ કરે છે. વળી હળદરની તાસિર ગરમ હોય છે, તેની ચા પીવાથી પણ કફ મટે છે.

પીપળીને કફની આયુર્વેદિક દવા તરીકે ઉપયોગમાં લઇ શકાય છે. પીપળીમાં કફ વિરોધી ગુણધર્મો હોય છે, જે ક્ષય, અસ્થમા અને બ્રોન્કાઇટિસ જેવા રોગો દરમિયાન એકઠા થતા કફને દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે. વળી પીપળીનું તેલ, પાઉડર અને તેના અર્કના ઉપયોગથી કફની સમસ્યા દૂર થાય છે.

કફના દર્દીઓને મુળેઠીનું સેવન કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે કારણ કે મુળેઠીમાં એવા ગુણ હોય છે, જે કફને રોકવામાં મદદ કરે છે. હકીકતમાં મુળેઠીની તાસિર ગરમ હોય છે, જે ઠંડીને કારણે એકઠા થતા કફને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

સરસવના સેવનથી પણ કફની સમસ્યા દૂર કરી શકાય છે, આ માટે સરસવને રાત્રે એક ગ્લાસ પાણીમાં પલાળી રાખો. ત્યારબાદ સવારે ઉઠ્યા પછી સરસવનું પાણી પીવાથી કફમાં આરામ મળે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!