ગેરંટી સાથે શરીરના દુઃખાવાથી તરત જ મળી જશે આરામ, ભોજનમાં શામેલ કરવી પડશે આ વસ્તુઓ.

દોસ્તો શરીરના કોઈપણ ભાગના સ્નાયુઓમાં દુખાવો થઈ શકે છે. આમ તો સ્નાયુઓના દુખાવાના ઘણા પ્રકાર છે, જેમાંથી કેટલાક ટૂંકા ગાળાના હોય છે અને કેટલાક લાંબા સમયના હોય છે. સ્નાયુઓમાં દુખાવો એક સામાન્ય સમસ્યા છે, જેના માટે આયુર્વેદિક ઉપાય અપનાવવામાં આવે છે. સ્નાયુઓમાં દુખાવો થવાના મુખ્ય કારણોમાં સામાન્ય રીતે તણાવ, ચિંતા, ઈજા અને લાંબા સમય સુધી કોઈપણ કામ કરવું હોય છે પરંતુ અન્ય ઘણા કારણો છે જેના કારણે સ્નાયુઓમાં દુખાવો થઈ શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને સ્નાયુઓના દુખાવાથી છુટકારો મેળવવાના કેટલાક કારગત ઉકાય વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ. તો ચાલો આપણે આ વસ્તુઓ વિશે જાણીએ.

તમને જણાવી દઈએ કે મેગ્નેશિયમ સ્નાયુના દુખાવામાં રાહત આપવા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હા, યોગ્ય માત્રામાં મેગ્નેશિયમ મેળવવા માટે કાજુ, કોળાના બીજ, અળસી, તલ, પાલક, ગોળ વગેરે જેવા ખોરાકનું સેવન કરવાથી ભરપૂર માત્રામાં મેગ્નેશિયમ મળે છે અને સ્નાયુના દુખાવાને દૂર કરી શકાય છે.

વળી સ્નાયુઓના દુખાવામાં રાહત મેળવવા માટે હળદરનું સેવન કરવું ફાયદાકારક છે. હળદરમાં એન્ટી બેક્ટેરિયલ અને દર્દ નિવારક ગુણ હોય છે, જે સ્નાયુના દુખાવાને તરત જ ઓછો કરવામાં મદદરૂપ થાય છે. હળદરવાળું દૂધ પીવાથી માંસપેશીઓનો દુખાવો ઓછો થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આદુનો ઉપયોગ દર્દ નિવારક તરીકે થાય છે. આદુ કુદરતી દવા તરીકે કામ કરે છે, જેનો ઉપયોગ સ્નાયુના દુખાવાને દૂર કરવા માટે કરી શકાય છે. વળી સ્નાયુઓના દુખાવાને ઘટાડવા માટે આદુને ગરમ કરીને અથવા તેમાંથી બનાવેલ ખોરાક અને પીણા ખાવાથી રાહત મળે છે.

નહાવાથી પણ સ્નાયુઓમાં દુખાવો ઓછો કરી શકાય છે. જો દુખાવો થતો હોય તો ગરમ અને ઠંડા પાણીથી એકાંતરે સ્નાન કરવાથી પીડાદાયક જગ્યામાં લોહીનું પરિભ્રમણ યોગ્ય રીતે શરૂ થાય છે, જેનાથી દુખાવો ઓછો કરવામાં મદદ મળે છે. આ સિવાય અસરગ્રસ્ત ભાગ પર ગરમ પાણીનું કોમ્પ્રેસ લગાવવાથી પણ સ્નાયુના દુખાવાથી બચી શકાય છે.

લાલ મરચુંનો ઉપયોગ સ્નાયુના દુખાવાની સારવાર માટે કરી શકાય છે. લાલ મરચુંમાં કેપ્સાસીન જોવા મળે છે, જે સંધિવાથી થતા સ્નાયુના દુખાવાને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. વળી ગરમ ઓલિવ ઓઈલ અથવા નારિયેળ તેલમાં થોડું લાલ મરચું ભેળવીને દુખાવાની જગ્યા પર લગાવવાથી દુખાવો મટે છે.

એપલ સાઇડર વિનેગર સ્નાયુના દુખાવામાં રાહત આપવામાં મદદરૂપ છે અને એપલ સાઇડર વિનેગર પોટેશિયમથી ભરપૂર હોય છે. એપલ સાઇડર વિનેગરનું સેવન કરવાથી સ્નાયુઓનો દુખાવો ઓછો કરી શકાય છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!