કોઈપણ જાતની દવા વગર લકવો, સંધિવા, શ્વસન રોગો, માસિક ધર્મ જેવા 100 રોગોનો ઈલાજ છે આ ઔષધિ, દવા કરતા પણ છે વધારે ગુણકારી.

દોસ્તો અક્કલકરો એક પ્રકારનો છોડ છે, જેનો ઉપયોગ આયુર્વેદમાં દવા તરીકે થાય છે. અક્કલકરોમાં આવા ઘણા ગુણો છે જે શારીરિક અને માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તમને જણાવી દઈએ કે અક્કલકરો વિવિધ રોગો સામે લડવામાં મદદ કરે છે અને આપણને અનેક જીવલેણ રોગોથી બચાવે છે.

અક્કલકરોનો ઉપયોગ ઉધરસ, શરદી અને માથાનો દુખાવો ઘટાડવા માટે થાય છે. વળી માથાનો દુખાવો, ઉધરસ અને શરદીની સમસ્યામાં અક્કલકરોના ફૂલને ચાવવાથી આ સમસ્યા તરત જ ઠીક થઈ જાય છે. આ સિવાય વારંવાર હેડકી આવવાની સમસ્યાને પણ અક્કલકરોથી દૂર કરી શકાય છે. આ માટે તમારે અક્કલકરોના મૂળના ચૂર્ણને મધ સાથે ચાટવું પડશે, જે હેડકીમાં તરત આરામ આપે છે.

દાંતના દુખાવામાં પણ અક્કલકરોનો ઉપયોગ થાય છે. આ માટે 2 ગ્રામ કપૂર અને 1 ગ્રામ સેંધા મીઠામાં 10 ગ્રામ અક્કલકરોના મૂળ અથવા ફૂલને મિક્સ કરીને પાવડર બનાવો. હવે આ ચૂર્ણને પીસવાથી દાંતના દુખાવામાં તરત આરામ મળે છે. આ સિવાય અક્કલકરોનું સેવન મોંમાંથી આવતી દુર્ગંધને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરે છે.

અક્કલકરોના સેવનથી ગળું સાફ થાય છે. હા, 250 થી 500 મિલિગ્રામ અક્કલકરોનું ચૂર્ણ લેવાથી ગળું સાફ બને છે. આ સાથે ગળાને મધુર બનાવવા માટે અક્કલકરોના મૂળ અને અક્કલકરોના ફૂલને મોંમાં રાખીને ચૂસવાથી ગળું સાફ થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

માસિક ધર્મની સમસ્યાઓથી છુટકારો મેળવવા માટે પણ અક્કલકરોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. અક્કલકરોના મૂળનો ઉકાળો બનાવીને થોડી હિંગ ઉમેરીને સેવન કરવાથી માસિકના દુખાવાની સમસ્યા, માસિક ધર્મ દરમિયાન રક્તસ્રાવ ઓછો થવો કે અનિયમિત માસિક ચક્ર વગેરે સમસ્યા દૂર થાય છે.

અક્કલકરોનો ઉપયોગ શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓને દૂર કરવા માટે પણ થાય છે. અક્કલકરોના પાઉડરને કપડામાં ગાળી લો, ત્યારબાદ તેને સૂંઘી લો, આમ કરવાથી શ્વાસની તકલીફ દૂર થાય છે. આ સિવાય અક્કલકરોના તેલમાં અક્કલકરોના પાઉડરને પીસીને કમર પર લગાવવાથી સામાન્ય કમરનો દુખાવો, સાયટિકા અને બળતરાથી રાહત મળે છે.

અક્કલકરોનું સેવન બુદ્ધિના વિકાસ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેથી જ તેને બ્રેઈન ટોનિક તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ સિવાય અક્કલકરોનું સેવન કરવાથી આળસ અને શરીરની નબળાઈ દૂર કરવામાં પણ મદદ મળે છે. અક્કલકરોના ફૂલ કે મૂળને વિનેગરમાં પીસીને મધ સાથે ચાટવાથી વાની તીવ્રતા ઓછી થાય છે.

અક્કલકરોના મૂળનું ચૂર્ણ મધમાં મિક્સ કરીને દરરોજ માલિશ કરવાથી લકવો મટે છે. આ સિવાય થોડો અક્કલકરોના મૂળનો પાવડર, કાળા મરી અને બહેરાની છાલને પીસીને પાવડર બનાવો. હવે આ ચુર્ણ 1 થી 2 ગ્રામ મિક્સ કરીને મધ સાથે દિવસમાં બે થી ત્રણ વાર ચાટવાથી પણ લકવોની સમસ્યા મટે છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!