શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોય તો આ રહ્યા કારગર ઉપાય, તરત જ શરીર બની જશે એકદમ મજબૂત.

દોસ્તો લોહી શરીર માટે ખૂબ જ જરૂરી તત્વ છે. શરીરમાં લોહીનું પ્રમાણ યોગ્ય હોવું ખૂબ જ જરૂરી છે. લોહીને હિમોગ્લોબિન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. જોકે આજકાલ ખરાબ આહારને કારણે હિમોગ્લોબીનનું સ્તર ઘટી રહ્યું છે. તેથી પૌષ્ટિક ખોરાક લેવો ખૂબ જ જરૂરી છે.

જ્યારે શરીરમાં હિમોગ્લોબિન લેવલ ઓછું હોય છે ત્યારે શ્વાસ લેવામાં તકલીફ, છાતીમાં દુખાવો, ઊંઘમાં તકલીફ અને દ્રષ્ટિ ગુમાવવી, અચાનક વજન ઘટવું, હૃદયના ધબકારા વધવા, રોજેરોજ ચક્કર આવવા, હાથ-પગમાં નિષ્ક્રિયતા આવવી અને વધુ પડતા વાળ ખરવા વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. આ સાથે ઘણા અન્ય લક્ષણો પણ જોવા મળે છે. જીવતાને પણ આ લક્ષણમાંથી કોઈપણ લક્ષણ દેખાય છે તો તમારે નીચે જણાવેલ પદાર્થનું સેવન કરવું જોઈએ.

ઈંડામાં ભરપૂર માત્રામાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ, પ્રોટીન અને આયર્ન હોય છે. વળી આયર્ન શરીરમાં લોહીની ઉણપને દૂર કરે છે. એક ઈંડામાં લગભગ 1mg આયર્ન જોવા મળે છે. તેથી, એનિમિયાને રોકવા માટે, તમે આહારમાં ઇંડાનો સમાવેશ કરી શકો છો.

સોયાબીનમાં આયર્ન ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે. આ માટે, તમે એક મુઠ્ઠી સોયાબીનને આખી રાત પાણીમાં પલાળી રાખો અને સવારે ઉઠ્યા પછી તેનું સેવન કરો, તે શરીરમાં આયર્નની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે અને એનિમિયાના લક્ષણો સામે લડવામાં મદદરૂપ થાય છે. આ સિવાય સોયાબીનમાં વધુ પ્રોટીન અને ઓછી ચરબી જોવા મળે છે, જે પેટને લાંબા સમય સુધી ભરેલું રાખવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

દાડમમાં પોટેશિયમ અને ફાઈબરની સાથે આયર્ન, વિટામિન A, વિટામિન-સી અને વિટામિન-ઈ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. આ તમામ પોષક તત્વો શરીરમાં લોહીની માત્રા વધારવામાં મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત તે માથાનો દુખાવો, ઉદાસી, સુસ્તી અને થાક જેવા એનિમિયાના લક્ષણો સામે લડવામાં પણ મદદરૂપ છે.

લીલા શાકભાજી આયર્ન અને વિટામિન સીનો શ્રેષ્ઠ સ્ત્રોત છે. લીલા શાકભાજીમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન અને વિટામિન-સીની સાથે વિટામિન એ, વિટામિન-બી, વિટામિન-ઇ, કેલ્શિયમ, ફાઇબર અને બીટા-કેરોટિન જેવાં ઘણાં પોષક તત્વો મળી આવે છે. આ તમામ પોષક તત્વો શરીરમાં લોહીની ઉણપને પૂર્ણ કરે છે.

કોબીના પાન તમને એનિમિયા રોગને રોકવામાં મદદ કરી શકે છે. કારણ કે કોબીના પાનમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન અને કેલ્શિયમ મળી આવે છે. જે શરીરમાં આયર્નની ઉણપને પૂર્ણ કરીને લોહીની ઉણપને દૂર કરે છે. આ માટે તમે શાકભાજી, સલાડ અને કોબીજના પાનનું જ્યુસ લઈ શકો છો.

બીટમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન જોવા મળે છે. તેથી એનિમિયાથી બચવા માટે બીટના રસનું સેવન ફાયદાકારક છે. આ માટે તમે સવારે ઉઠતાની સાથે જ બીટનો રસ પી શકો છો. તે શરીરમાં આયર્નની ઉણપને ઝડપથી પૂરી કરવામાં મદદરૂપ છે.

સફરજનના સેવનથી શરીરમાં લોહીની ઉણપ પૂરી થાય છે. નિયમિતપણે સફરજન ખાવાથી શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધે છે. સફરજનમાં જોવા મળતા તમામ પોષક તત્વો શરીરમાં લોહીની ઉણપને વધારે છે અને એનિમિયાને રોકવામાં મદદ કરે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આ સાથે સ્વસ્થ રહેવા માટે ફણગાવેલા મગનું સેવન ફાયદાકારક છે. ફણગાવેલા મગમાં વિટામીન-એ, વિટામીન-બી, વિટામીન-સી, વિટામીન-ડી અને વિટામીન K મળી આવે છે. જે કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ અને આયર્ન જેવા તત્વોનો ઉત્તમ સ્ત્રોત છે. તેથી તમારે નિયમિતપણે તમારા આહારમાં ફણગાવેલા મગનો સમાવેશ કરવો જોઈએ. જે શરીરમાં લોહીની ઉણપને પૂર્ણ કરવાની સાથે શરીરમાં ઊર્જા પ્રદાન કરવામાં મદદરૂપ છે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!