વારંવાર નાક બંધ થઈ જતું હોય તો કરી લો આ નાનો અમથો ઉપાય, ચપટી વગાડતાં બંધ નાકથી મળશે મુક્તિ.

દોસ્તો સામાન્ય રીતે જ્યારે નાક બંધ થઈ જાય છે ત્યારે આખા દિવસની સાથે સાથે આપણી રાતની ઊંઘ પણ બગડે છે. સામાન્ય રીતે નાક બંધ થવાની સમસ્યા શરદી અને ફ્લૂના કારણે થાય છે. આ સિવાય નાક બંધ થવાના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે, જેમ કે નાકમાં એલર્જી, નાકમાં સોજો, ગર્ભાવસ્થા અને ઘણી અન્ય સમસ્યાઓ નાક બંધ થવાનું કારણ બની શકે છે.

જો વારંવાર નાક બંધ થઈ જતું હોય તો ડૉક્ટરને બતાવવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો નાક બંધ થવાની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે ઘણા ઘરગથ્થુ ઉપચાર પણ છે, જેનો ઉપયોગ કરીને તમે બંધ નાકની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો. તો ચાલો આપણે આ ઉપાય વિશે જાણીએ.

શરદી અને કફને કારણે નાક બંધ થવું એકદમ સામાન્ય છે. જેમાં વ્યક્તિને માથાનો દુખાવો ગળામાં દુખાવો અને તાવ વગેરે જેવી ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે.

આ સાથે સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પણ નાક બંધ થઈ શકે છે કારણ કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સગર્ભા સ્ત્રીઓના હોર્મોન્સમાં વધઘટ થાય છે, જેના કારણે નાક બંધ થવા જેવી ઘણી સમસ્યાઓ ઉત્પન્ન થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હવામાનના ફેરફારોને કારણે નાકની એલર્જી હવાના માર્ગોમાં બળતરા પેદા કરે છે. જેના કારણે શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે અને નાક બંધ થઈ જાય છે. આ સિવાય નાકમાં ખંજવાળ અને સતત છીંક આવવી પણ નાક બંધ થવાનું કારણ હોઈ શકે છે. હવે ચાલો આપણે બંધ નાકથી છુટકારો મેળવવાના ઉપાય વિશે વાત કરીએ.

મીઠું :- બંધ નાકને ખોલવા માટે મીઠાનો ઘરગથ્થુ ઉપચાર તરીકે ઉપયોગ કરી શકાય છે કારણ કે મીઠું લાળને છૂટું કરવામાં મદદ કરશે. જેનાથી શ્વાસ લેવામાં પણ સરળતા રહે છે અને બંધ નાક ખોલવામાં મદદ મળે છે. આ માટે એક ગ્લાસ ગરમ પાણી લો અને તેમાં અડધી ચમચી મીઠું નાખીને બરાબર મિક્ષ કરી લો. આ પછી ડ્રોપરની મદદથી નાકમાં થોડા ટીપાં નાખો. આ પ્રક્રિયા તમે દિવસમાં એક કે બે વાર કરી શકો છો.

વરાળ :- બંધ નાક ખોલવાની સારી અને સરળ રીત વરાળ લેવી છે. આ માટે તમે એક વાસણમાં પાણી ઉકાળો અને તેમાં નીલગિરી તેલના થોડા ટીપાં અથવા મલમ ઉમેરો. હવે તમારા મોંને પોટની ઉપરની બાજુએ લાવો અને ઉપર એક કપડું ઢાંકી દો, જેથી વરાળ યોગ્ય રીતે શ્વાસમાં લઈ શકાય છે.

હળદર :- હળદરમાં જોવા મળતું કર્ક્યુમિન નામનું તત્વ નાકની નસોના સોજાને ઘટાડે છે અને અવરોધિત નાકને ખોલવામાં મદદ કરે છે. આ માટે એક ગ્લાસ દૂધમાં એક ચમચી હળદર ઉકાળો અને જ્યારે તે સામાન્ય થઈ જાય ત્યારે પીવો.

આદુ :- આદુ બંધ નાકને ખોલવામાં મદદ કરે છે કારણ કે આદુમાં એન્ટીઑકિસડન્ટ ગુણધર્મો હોય છે, જે કફને અટકાવે છે. આ માટે તમારે આદુના ટુકડાને મીઠું ઉમેરીને ચાવવું જોઈએ. તમે આ પ્રક્રિયા દિવસમાં ઘણી વખત કરી શકો છો. આ સિવાય તમે આદુની ચા પણ પી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓક્લિક કરો
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

નાળિયેર તેલ :- નાળિયેરનું તેલ બંધ નાક ખોલવા માટે એક ઉત્તમ ઉપાય છે. જો નાક બંધ થઈ ગયું હોય તો આંગળીની મદદથી નાકની અંદર નાળિયેરનું તેલ લગાવો. આ સિવાય નારિયેળ તેલના થોડા ટીપા નાકમાં નાખો અને પછી ઊંડો શ્વાસ લો. આ ઉપાય કરવાથી પણ બંધ નાક ખુલી જાય છે.

વર્કઆઉટ :- બંધ નાક ખોલવા માટે કસરત કરી શકાય છે. આ માટે તમારે નાક બંધ કરીને માથું પાછળની તરફ નમાવવું પડશે અને શ્વાસને થોડીવાર રોકી રાખવું પડશે. આમ કર્યા પછી નાક ખોલીને શ્વાસ લેવામાં સરળતા રહેશે અને બંધ નાક ખુલી જશે.

Leave a Comment

WhatsApp ગ્રૂપમાં જોડાવો!